ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนราห์++
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 02:57:27 PM »
ตกลง สหายของพระสุน คนที่ดีๆ ชื่ออะไรแน่อ่ะ

ตอนนั้น กาฬได้ยินว่า   คีรินธร 
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนราห์++
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 03:10:15 PM »
ระหว่างอาบน้ำอยู่นั้น ก็นึกไปถึงสระน้ำในนิมิตร ที่ตนฝันถึงตลอดเวลา แม่นมก็ถามไปว่าพระโอรสนึกอะไรอยู่ ก็ทำหน้าคว่ำ
ทันที พระสุธนถามว่าทำไมเจ้าชอบยุ่งกับเราจัง ถ้าจะติดตามเรามาแต่ชาติปางก่อนแน่ๆเลย แม่นมก็ตอบว่าใช่สิเพคะ แต่ชาติ
ปางก่อนพระโอรสก็คงไม่เล่นสนุกมอมแมมไม่มีเหตุผลอย่างนี้

พระสุธนบอกแม่นมไปว่า ตนอยากไปเล่นน้ำในสระนั้นมั่งจัง แม่นมจึงถามว่า "มั่ง" หรอเพคะ แสดงว่าที่สระน้ำนั้นมีใครเล่นน้ำอยู่แล้ว
พระองค์ก็เลยอยากไปเล่นกับเค้าด้วยใช่มั้ยเพคะ

พระสุธนเอามือปิดของสงวนของตัวเองแม่นมถามว่า "ทรงปิดทำไมเพคะ" พระโอรสบอกว่า "เดี๋ยวเห็น " แม่นมแย้งว่า "ก็เห็นมาตั้งแต่เล็ก
จนบัดดีแล้วยังจะอายทำไมเพคะ" พระสุธนตอบว่า "ไม่ได้อายนมเราอายคนอื่น" จากนั้นก็ลุกออกจากอ่างอาบน้ำไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:22:38 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 03:11:50 PM »
ตกลง สหายของพระสุน คนที่ดีๆ ชื่ออะไรแน่อ่ะ

ตอนนั้น กาฬได้ยินว่า   คีรินธร 

ชื่อชนินธรค่ะ เอ่อศิรินธรมันชื่อของพระเทพคงไม่กล้าอาจเอื้อมหรอก :-[

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 03:35:05 PM »
หลังอาบน้ำเสร็จพระสุธนก็สวดมนต์ซึ่งแม่นมบอกว่าจะทำให้ฝันดี แล้วก็บรรทมพระมเหสีเข้ามาถามว่า "สุธนหลับแล้วเหรอ
คงไปเล่นซนมาจนเหนื่อยล่ะซิ หลับแล้วก็ดีเอาแรงไว้พรุ่งนี้" แม่นมทำสีหน้าจ๋อย พระมเหสีจึงตำนิแม่นมแทน "บอกเรามานะ
ลูกชายเราทำไมถึงได้ซนอย่างนี้เลี้ยงดูกันยังไง" แล้วดำเนินออกไป

แม่นมจึงบอกว่า "พระโอรสเพคะทรงได้ยินทุกอย่างแล้วใช่มั้ยเพคะ พรุ่งนี้อย่าหนีไปไหนอีกนะเพคะ"

พอรุ่งเข้าก็ชวนพระสหายทั้งสองออกไปเล่นนอกวัง พอถึงหน้าประตูก็ถูกทหารหน้าประตูวังกั้นไว้ พระสุธนจึงตำหนิว่า "โธ่เอ๊ย
รู้ว่ากั้นไม่ได้แล้วจะกั้นทำไม" ทหารแก้ตัวว่า "กั้นได้พระเจ้าข้า"  พระสุธนรีบก้าวออกไปนอกประตูวัง "เห็นมั้ยกั้นไม่ได้ พวกเจ้าสองคน
รีบออกมาซิ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:27:44 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 03:59:41 PM »
ชนินธรกับบูรภัทรรีบนั่งลงทำความเคารพ พระสุธนเร่งสหายว่า "รีบออกมาเร็วเดี๋ยวเสด็จแม่มาอดไปเล่นกันพอดี
เสด็จแม่ดุยิ่งกว่าอะไรดีพวกเจ้าก็รู้"

พระสุธนยังตรัสต่อว่า "เสด็จแม่ดุซะจนเสด็จพ่อยังกลัวเลย" พวกพระสหายถวายบังคมพระสุธนจึงพูดต่อว่า "ไม่เป็นไร
พวกเจ้าไม่ไปเราไปเองคนเดียวก็ได้" เมื่อหันไปก็เจอะพระมเหสีมายืนดักอยู่ตรงหน้าเลยตกใจร้อง "ว้าย" พนะมเหสีก็เลย
ตำหนิไปว่า "สุธนร้องว้ายเป็นผู้หญิงไปได้...ใครสอน"

พระสุธนอ้างว่า "ร้องตามนมพระเจ้าข้า" พระนมทำสีหน้าไม่พอใจพระโอรสอ้างต่อว่า "ก็จริงนิ นมร้องว้ายทั้งวัน" พระมเหสีก็เลย
ถามว่า "สุธนมาทำไมที่นี่" พระสุธนตอบว่า "มาที่นี่....เอ่อ...คือ..เอ่อ" พระมเหสีจึงตำหนิ "สุธนแม่บอกกี่ครั้งแล้วลูกเป็นพระโอรสกิริยา
เออะไม่ใช่กิริยาของราชกุมารเลย"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:32:36 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 04:19:28 PM »
พระสุธนจริงบอกความจริงพระมารดาไปว่า "คือความจริงลูกมาที่นี่เพื่อจะหนีเที่ยวพระเจ้าข้า" พระมเหสีทรงกริ้วทันที
พระสุธนอ้างต่อไปว่า "ก็เสด็จพ่อทรงบอกว่าหมู่นี้ไม่เห็นออกไปเที่ยวไหนเลยนิลูก" พระโอรสเลยรอดตัวไป

พระมเหสีก็ดำเนินกลับตำหนักพระนมได้ทีพูดลอยๆว่า "ก็ไม่เห็นจะทรงห้ามได้เลยนะเพคะ" พระมเหสีก็หันมาตำหนิพระนม
ว่า "ก็ให้ท้ายแบบนี้นี่ไงสุธนถึงเสียคน" จากนั้นก็หันไปเรียกหมู่ศรกับหมู่สิงห์ "หมู่ศรหมู่สิงห์ ไปตามพ่อพระโอรสมาหาเราเดี๋ยวนี้"

พระสุธนอวดพระสหายว่า "เห็นมั้ยเชื่อฝีมือเรายังในที่สุดเราก็ออกมาเล่นที่นี่ได้" บูรภัทรก้บ่นว่า
 "แต่มันก็แลกด้วยการถูกกักบริเวณนะพระเจ้าข้า"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:39:12 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ PakWaRN

• *
  • 234
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 05:35:14 PM »
ว้าวๆๆ พระสุธนน่ารักจัง :P :P

ขอบคุณคะพี่โบเบนซ์ขาา รีบมาต่อนะคะพี่ :-*

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 01:50:16 AM »
อ๊ากกกเพิ่งรู้นะเนี่ยว่าพี่บอยปริญญาแสดงเป็นพ่อพระสุธนด้วยอ่ะ :-* (ทำยังก๊ะมะเคยดู) แต่ก้อแปลกนะปกติพี่บอยปริญญาเล่นเรืองไหนกันย์จะจำได้นี่นา? สงสัยเรื่องนี้คงเพราะพี่บอยสพลมากลบรัศมีพี่บอยปริญญาแน่เรย ทำให้เราจำไม่ได้ซะงั้น55+ :)

อิอิสองบอยสุดหล่อพ่อลูก ปลื้มเจ้าค่ะ^^ อ๊ากกกน่ารักง่า ทั้งพ่อทั้งลูกเรยย^o^

อิอิยายค่อมแอบเนียนมาเกิดตามมาด้วยหุหุ

พี่โบว์เบนซ์เดินเรื่องเร็วมั่ก! สุดยอดเรยค่ะ สู้ๆนะคะ ^^

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 03:59:04 PM »
แต่ชนินธรบอกว่า"มันเป็นความสุขของพระโอรสนายจะสนทำไมหากนายยังวุ่นวายอย่างนี้นายจะแก่ก่อนหนุ่มแน่นอน"
บูรภัทรไม่พอใจชี้หน้าด่าชนินธร "ไอ้ชนินธร" จากนั้นหมู่ศรหมู่สิงห์ทำสีหน้าเป็นกังวลเมื่อเห็นบูรภัทรทำท่าพาล แต่มีเสียง
ดังไล่หลังว่า "พระโอรสรอวิไลด้วยนะเพคะ"วิไลเรขาวิ่งตามมาสมทบ

บูรภัทรเห็นวิไลตามมาก็ต่อว่าทันที "วิไลแอบตามาเหรอ รีบกลับไปเดี๋ยวนี้เลยเดี๋ยวจะฟ้องพ่อ เป็นผู้หญิงจะเผ่นพ่านอยู่นอกวังได้ไง"
วิไลโวยวายว่า "วิไลไม่ไปเพราะพระโอรสยังไม่ไล่วิไลเลย ทรงสงสารวิไลใช่มั้ยเพคะ" บูรภัทรย้อนว่า "โธ่เอ๊ยมีตาซะเปล่า"
วิไลไม่พอใจจึงเข้าผลักบูรภัทร "อย่ามาทำเป็นว่าน้องถ้าไล่จะร้องให้ดังถึงเมืองหิมพานต์เลย"

พระสุธนสะดุดทำพูดวิไลเรขาจึงพูดว่า "เมืองหิมพานต์" บูรภัทรต่อล้อต่อเถียงวิไลเรขาว่า "เมืองบ้าอะไรไม่เคยได้ยินชื่อ"
วิไลเรขาจึงบอกว่า "เมืองหิมพานต์ยะ ตัวเองโง่ใครๆก็รู้จักเมืองนี้ทั้งนั้น" พระสุธนจึงพูดว่า "เอาเถอะบูรภัทรอย่าไล่วิไลเค้าไปเลย"
วิไลเรขาดีใจรีบนั่งลงแล้วพูดว่า "ขอบพระทัยเพคะ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:44:26 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:21:33 PM »
พระมเหสีจันทราเข้ามาเฝ้าเหนือหัวอาทิตยวงศ์พระองค์ได้บอกกับพระชายาว่า "จันทราปล่อยลูกได้ออกไปเที่ยวเล่นเถอะนะ
เด็กวัยนี้ให้ออกไปเที่ยวเล่นบ้างไปสนุกบ้างพี่ว่าก็ดีเหมือนกันนะขืนให้อยู่แต่ในบริเวณวังอย่างเนี้ยเดี๋ยวเป็นง่อยตาย"
พระมเหสีจันทราก็อ้างว่า "เสด็จพี่รับสั่งเหมือนหม่อมฉันไม่เคยอนุญาติเคยมั้ยเพคะที่หม่อมจะขัดสุธนได้ซักครั้งนึง"

องค์อาทิตยวงศ์ย้อนว่า "พี่ว่าครั้งเดียวไม่เคยมากว่ามั้ง" พระมเหสีจันทราจึงลุกขึ้นถามว่า "ทรงรับสั่งว่ายังไงนะเพคะ"
องค์เหนือหัวแก้ตัวว่า "เปล่าหรอกจ๊ะจันทราไม่มีอะไร พี่ว่าสุธนลูกของเราโชคดีมากกว่าจะได้เข้าไปใกล้ชิดราษฎรมากขึ้น"
องค์เหนือหัวตรัสต่อไปว่า ต่อไปสุธนจะต้องปกครองบ้านเมือง ถ้าไม่มีพสกนิกร แล้วลูกจะปกครองใคร

พระสุธนกับพวกพ้องไปเที่ยวในหมู่บ้าน และก็มีพสกนิกรมาเข้าเฝ้ากันมากมาย บูรภัทรเพ่งมองดูชาวบ้านพวกนั้นก็ดุว่า "ชาวบ้านสกปรก
ไป ไปให้พ้น" และน้องสาววิไลเลขาก็สมทบขึ้นตามพี่ชาย "ไปให้พ้นนะ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:50:47 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:35:39 PM »
บูรภัทร ก็กำชับให้เด็กๆที่มอมแมม ไปให้พ้นเดี๋ยวนี้ เดี๋ยวขี้มูกขี้ลายกระเด็นสกปรกมาถูกพระโอรส แต่มีเด็กคนนึงนั่งอยู่ไม่สุก
ยุกยิกไปมา บูรภัทรจึงถามว่านั่นเกาอะไร เด็กคนนั้นจึงสวนตอบไปว่าเกาขา บูรภัทรก็ว่า รู้แล้วว่าเกาขาแต่เป็นอะไร เด็กคนนั้น
จึงบอกว่าเป็นหิด วิไลเรขาได้ยินดังนั้นก็กรี๊ดขึ้นมาทันที

ชนินทรฟังอยู่นานก็ว่าบูรภัทรไปว่า "จะวางอำนาจอะไรก๋ดูซะบ้าง อย่าให้ไปกระทบถึงคนอื่น" บูรภัทรจึงพูดสวนไปว่า "ชนินทรระวังคำ
พูดของจ้าด้วย" ชนินทรจึงย้อนไปว่าจะระวังทำไมไม่ทราบ เพื่อนรัก บูรภัทรไม่พอใจจึงว่าชนินทรนั้น สามหาวนัก แต่ชนินทรก็ว่าเรานึก
ว่าเจ้ากำลังว่าตัวเองเสียอีก

บูรภัทรกล่าวว่าชนินทรวาจาอวดดีนัก พ่อเรากับพ่อเจ้ายศเท่ากันนะอย่ามาทำเป็นอวดดีหน่อยเลย ชนินทรว่าบูรภัทร อย่ามาอ้างพ่อให้เสีย
เวลาดีกว่า ชนินทรจึงให้บูรภัทรเข้ามาก่อนสิ เพื่อที่ทั้ง 2 จะได้มีเรื่องกัน ในขณะที่หมู่สิน และหมู่ศรมองดูอยู่นาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 01:55:50 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:47:22 PM »

ชื่อชนินธรค่ะ เอ่อศิรินธรมันชื่อของพระเทพคงไม่กล้าอาจเอื้อมหรอก :-[

เอ่อ  ของพระเทพ คือ  สิรินธร ค่ะ   กาฬหมายถึงคำว่า   คีรินธร  พี่โบว์เบนซ์ อ่านผิดเป็น  ศิรินธร

อ้างถึง
"หมู่ศรหมู่สิงห์ ไปตามพ่อพระโอรสมาหาเราเดี๋ยวนี้"

555+  พระมเหสีทรงดุจริงๆ   มีการสั่งอย่างนี้ด้วย

ตอนนั้นดูจำได้ว่า  เบื่อพระสุธนตอนเด็ก  เพราะเนื้อเรื่องค่อนข้างยืดด  เอาเรื่องผี ไสยศาสตร์มาเกี่ยวด้วย  พระสุธนถูกผีเข้า

แต่ชอบดูมโนห์ราตอนเด็ก  ดูพี่ๆ ทั้ง 6 แล้วก็  วัลลภ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2008, 04:56:54 PM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:49:32 PM »
หลังจากนั้นพวกเด็กชาวบ้านก็ยุส่งให้ทั้ง 2 ตีกัน และทั้ง 2 ก็ตีกันต่อหน้าชาวบ้านทหารติดตามและพระสุธน พระสุธนจึงสั่ง
ให้ทั้ง 2 หยุดตีกัน เพราะทั้ง 2 คนนั้นผอดด้วยกันทั้งคู่

พระสุธนจึงตัดสินโทษทั้ง 2 คน ชนินทรผิดที่ไปว่าบูรภัทรสามหาว ส่วนบูรภัทรผิดที่ไปพูดจาสามหาวกับเด็กพวกนี้ ความผิดพอๆกัน
ยกเลิกกันไป พรสุธนจึงไปบอกพสกนิกรว่า พวกเจ้าทุกคนเราขอบใจที่มาเฝ้าเรา เราอนุญาติให้เจ้าเล่นกับเราได้ แต่ต้องอาบน้ำหวีผมให้
เรียบร้อย พระสุธนจึงเรียกหมู่ศรว่ามีทางจะหาเสื้อผ้าใหม่ๆให้เพื่อนเรามั้ย

เด้กๆทุกคนต่างดีใจ ขอบพระทัยพระโอรสพวกเราได้เป็นเพื่อนพระโอรสแล้ว พระสุธนจึงบอกว่า ใช่ พวกเจ้าเป็นเพื่อนเรา เพื่อนมนุษย์ และ
เป็นเพื่อนเราแห่งอุดรปัจจา เด็กๆทั้งหลายจึงสำนึกในพระมหากรูณาธิคุณเป็นล้นพ้น แล้วก้มลงกราบพร้อมๆกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 02:01:55 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 05:06:00 PM »
พระสุธนขณะที่ดำริอยู่กับพสกนิกรนั้นก็มองไปเห็น เด็กโตๆคนหนึ่งที่อุ้มไก่ชนอยู่ จึงนึกสงสัยอะไรบางอย่าง จึงเพ่งมอง
อีกครั้งเด็กคนนั้นก็หายไปแล้ว วิไลเรขาเห็นว่าเรามากันนานแล้วจึงชวนพระโอรสกลับเมือง

วิไลเรขาบอกว่าตนอยากกลับแล้วเพราะว่าอยู่ตรงนี้หายใจไม่ค่อยออก พระสุธนจึงบอกให้วิไลกลับไปก่อนได้ วิไลร้อง "อ้าว แล้วพระโอรส
ล่ะเพคะ" พระสุธนบอกว่าเรายังไม่ได้บอกเลยว่าเราจะกลับ เด็กๆต่างพากันหัวเราะวิไลเรขาที่หน้าแตกจังๆ

วิไลตวาดพวกเด็กๆที่หัวเราะตน บูรภัทรก็เห็นว่าน่าจะกลับได้แล้ว พระสุธนจึงถามเด็กๆไปว่าพวกเจ้าอยู่แถวนี้หรือ เด็กๆตอบว่าใช่ พระสุธน
แปลกใจที่ออกมาหลายครั้งแต่กลับไม่เคยเห็นพวกเจ้าเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 02:06:11 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:06:11 PM »
เด็กๆทพเลาะกันน่ารักจังน๊า อิอิ (โรคจิตป่ะเนี่ยเรา) :icon_cry:

จะติดตามตอนต่อไปนะงับบ๋ม^^