ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

หากเทพนิยาย...ไม่ได้สวยงามอย่างที่คิด

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: หากเทพนิยาย...ไม่ได้สวยงามอย่างที่คิด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 08:22:31 PM »
เทพอภินิหารตำนานกรีก
ที่นานะจังอ่านของ เรื่อง เทพอภินิหารตำนานกรีก  -ในการ์ตูนเรื่องสาวดอกไม้นายกล้วยไข่นะคะ

เล่มที่นานะจังซื้อมาอ่านเป็นเล่มที่ได้เค้าก็ได้กล่าวถึงพระนางจีอา กับ เทพพอนทัสแห่งทะเลลึก ซึ่งก่อกำเนิดมาตั้งแต่ยุคสร้างโลก คือมีแผ่นดิน ทะเล และ ทาร์ทารัส(ส่วนที่อยู่ลึกที่สุดของแผ่นดิน)

กล่าวกันว่าพระนางจีอา เป็นผู้ที่ช่วยเหลือและส่งเสริมให้โครนัส และพี่น้องไททัน จนได้ครอบครองบัลลังก์โอลิมปัสจากเทพอูรานอส

สำหรับ โอรสและธิดาของ พระนางจีอา กับ เทพพอนทัสมีด้วยกันอยู่หลายองค์ อาทิเช่น

เนริอัส (นิรุส) ฉายาผู้เฒ่าแห่งทะเลเมดิเตอร์เรเนียน เป็นเทพทะเลที่มีความซ่อตรงและสุภาพอ่อนโยน มีชายาคือ ดอริสซึ่งทั้งสองมีลูกเป็นพวก นิเรียดส์ นางพรายน้ำ 50 นาง

ธอมัส เป็นเทพทะเลที่เก่าแก่ผู้คุ้มครองการเดินเรือ มีชายาคืออิเล็คตร้า มีบุตรคือ ไอริสและฮาร์พี

ฟอร์ซี เทพทะเลลึกยุคโบราณมีชายาคือซีโตผู้เป็นน้องสาวแท้ๆลูกๆล้วนเป็นอสุรกาย

ซีโต เทพีแห่งทะเลแปรปรวนเป็นมารดาแห่งทะเล เช่น กราเอีย , กอร์กอน

ยูริบบิยา เทพีทะเลผู้รอบรู้ ห่งทะเลยุคแรกเป็นชายาของเทพเครอัสแห่งไททัน

สำหรับเทพและเทพีทั้งห้านี้ถือเป็นเทพทะเลรุ่นแรกๆที่เก่าแก่ที่สุดอันเกิดจากเทพทะเลพอนทัสและพระนางจีอาจนมีลูกหลานเป็นทั้งเทพและอสูรกายสืบมา

โยเฉพาะฟอร์ซีและซีโตซึ่งเป็ฯพี่น้องสมรสกันเองนั้น มีลูกที่มีชื่อเสียงเป็นที่น่ากลัว

ฟอร์ซีและซีโต มีลูกกลุ่มแรกเป็น กราเอีย ที่มีรูปร่างหน้าตาเป็ฯหญฺงชราผมสีเทา แต่ที่แย่ไปกว่านั้นก็คือ
 พวกกราเอีย 3 นาง ผู้มีชื่อว่า

ไดโน เอนโย และพีฟรีโด ต่างต้องใช้ดวงตาและฟันซี่เดียวกัน   ฟอร์ซีและซีโตไม่ค่อยพอใจกับลูกสาวที่มีใบหน้าอัปลักษณ์ทั้งสาม ซึ่งต่อมาก็ให้กำเนิดบุตรสาวที่น่าเกลียดน่ากลีวยิ่งกว่าพี่น้องกราเอีย เพราะเป็นอสุรกายสาว 3 ตน เรียกว่ากอร์กอน ที่มีผมเป็นงู ตัวเป็นมังกรมีปีก เขี้ยวเล็บยาว อาศัยอยู่บนเกาะเล็กของทะเลทางทิศตะวันตกสุดขอบโลก

และที่อันตรายที่สุด ก็คือ ผู้ใดสบตาพวกมันจะกลายเป็ฯหินในทันที ทั้งสามมีชื่อว่า สธีโน ยูไรเอล(2ตนนี้มีชีวิตเป็นอมตะ) และ น้องสุดท้องชื่อ “เมดูซ่า” (ตนนี้มีชีวิตไม่เป็นอมตะ)

แต่แท้จริงแล้ว เดิมทีกอร์กอนทั้ง 3 นาง เป็นเทพธิดาที่มีความงดงามจนเป็นที่เลื่องลือ ในหมู่ทวยเทพทั้งหลาย
แต่วันหนึ่ง ขณะที่เมดูซ่า เข้าพิธีบูชาในวิหารเทพีอธีน่านางได้ถูกจอมเทืพโพไซดอนที่หลงใหลในความงามปลุกปล้ำ ภายในวิหารนั้น  อธีน่าเทพีผู้ครงอหรหมจารีเห็นเข้าก็พิโรธที่ความงามของเมดูซ่าและพี่ๆทั้งสองเป็นสาเหตุให้เหล่าทวยเทพลุ่มหลงจนทำเรื่องบัดสีในวิหารของนางได้ นางจึงสาปให้เหล่าเทพธิดากอร์กอน มีรูปร่างหน้าตาน่าเกลียดน่ากลัว แม้แต่จะจ้องมองหน้าของพวกนาง ยังต้องกลายเป็นหิน

นอกจากนี้ ฟอร์ซี และ ซีโต ยังลูกอีกตนหนึ่ง เป็นมังกรร้อยหัว นามว่า ลาดอน

โอเคแค่นี้ก่อนนะคะ  พิมพ์ไปเยอเหมือนกันนะเนี่ย แหะๆ

ขอบคุณข้อมูลจาก การ์ตูนสาวดอกไม้นายกล้วยไข่ เล่มที่ 174 ด้วยค่ะ

• *
  • 7234
  • -3
Re: หากเทพนิยาย...ไม่ได้สวยงามอย่างที่คิด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 08:27:35 PM »

เอ่อ...ครือ เขาพูดไม่ทันเรา 4 คนรึปล่าวคะ นานะ แบ่บ...ไม่รู้จะแทรกตรงไหนได้ 555

ว่าแต่น้องกันย์คนจ๋วยหมู่นี้ไม่แวะเรยยน้า พี่แวะเข้าไปอ่านกระทู้แฮร์รี่แล้วน้า เห็นที่น้องกันย์มาอัพแฮร์รี่ภาค 6 แล้วแหละ แต่แฮร์รี่เวอร์ชั่นหนังนี่ ไม่ค่อยมีไรคุยอ่ะ แบบว่าไม่ค่อยอิน สู้หนังสือไม่ได้อ่ะ

อ๋อ น้องกกันย์เหรอ รู้สึกจะไปเที่ยวไปปีใหม่นะคะ เพราะเห็นมา Happy New Year นานะจังใน hi5 ล่วงหน้าหลายวันเลย อิอิ
แต่นานะจังไปเที่ยวปีใหม่ที่อัมพวา มาล่วงหน้าแล้วค่ะ ช่วงนี้ก็เลย เฝ้าบอร์ดอ่านคินดะอิจิไปพลางๆ แล้วก็คุยกับพี่galdewis ที่สนุกกว่าไปเที่ยวปีใหม่ซะอีก อิอิ ส่วนที่ไม่มีใครมาพูดด้วยกับพวกเราคงจะแบบ "ยอมแพ้ คุยไรกันตามไม่ทัน มั้งคะ หุหุ"

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 10:44:43 PM »
ขอบคุณสำหรับเทพอภินิหารตำนานกรีกค่ะ นานะ แอบอ่านยากอ่ะ แหะแหะ พออ่านยากเลยมักขี้เกียจอ่าน แบบว่าหัวไม่โปร่งแสง (ทึบ) อ่ะค่ะ :P  ถ้ามีใครมาช่วยเล่าเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายนี่ จะนั่งฟังตาแป๋ว แบบนี้ๆ เลยค่ะ  :-* รับรอง
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 11:02:01 PM »

เอ่อ...ครือ เขาพูดไม่ทันเรา 4 คนรึปล่าวคะ นานะ แบ่บ...ไม่รู้จะแทรกตรงไหนได้ 555

ว่าแต่น้องกันย์คนจ๋วยหมู่นี้ไม่แวะเรยยน้า พี่แวะเข้าไปอ่านกระทู้แฮร์รี่แล้วน้า เห็นที่น้องกันย์มาอัพแฮร์รี่ภาค 6 แล้วแหละ แต่แฮร์รี่เวอร์ชั่นหนังนี่ ไม่ค่อยมีไรคุยอ่ะ แบบว่าไม่ค่อยอิน สู้หนังสือไม่ได้อ่ะ

อ๋อ น้องกกันย์เหรอ รู้สึกจะไปเที่ยวไปปีใหม่นะคะ เพราะเห็นมา Happy New Year นานะจังใน hi5 ล่วงหน้าหลายวันเลย อิอิ
แต่นานะจังไปเที่ยวปีใหม่ที่อัมพวา มาล่วงหน้าแล้วค่ะ ช่วงนี้ก็เลย เฝ้าบอร์ดอ่านคินดะอิจิไปพลางๆ แล้วก็คุยกับพี่galdewis ที่สนุกกว่าไปเที่ยวปีใหม่ซะอีก อิอิ ส่วนที่ไม่มีใครมาพูดด้วยกับพวกเราคงจะแบบ "ยอมแพ้ คุยไรกันตามไม่ทัน มั้งคะ หุหุ"

ขอสวัสดีปีใหม่นานะ น้องกันย์ น้องกาฬ คุณนินดา คุณ bo&benz น้องตูน น้อง air2535 และทุกๆ คนที่บอร์ดบอยด้วยนะคะ

โห นานะ กินน้ำตาลอัมพวามาแน่ๆ เลย ที่บอกว่าคุยกับพี่หนุกกว่าเที่ยวปีใหม่อ่ะ เคยดูในทีวี เขามีเคี่ยวน้ำตาลจากมะพร้าวแบบเห็นกันสดๆ ด้วยใช่มั้ยคะ ที่อัมพวาน่ะค่ะ (เอ๊ะ! หรือว่าเราจะจำผิดนะ ดูมาหลายที่ แหะแหะ)

ส่วนที่ไม่มีใครมาพูดด้วยนี่ พี่สังเกตอยู่เหมือนกัน อย่างกระทู้เทพนิยายฯ ของน้องกาฬไง แรกๆ ก็มีคนอื่นมาคุยนะ แต่พอพี่เข้าไปเท่าน้านนล่ะ หายหมดเลย หรืออย่างกระทู้แฮร์รี่เหมือนกัน (พูดเล่นนะคะ)

คือแค่อยากฝากบอกทุกคนว่า พี่อาบน้ำแปรงฟันเหยาะน้ำปลา เอ๊ย! น้ำหอมทุกวันนะค้า รับรองกลิ่นสะอาดทั้งตัวทั้งปากค่า ไม่เชื่อมาดมดูได้เรยย อิอิ  :-X
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:33:03 PM »

ประวัติเมดูซ่าน่าสนใจมาก ไม่เคยรู้มาก่อนว่าเกี่ยวข้องกับอะธีน่า เทพโปรดของพี่ และไม่เคยรู้ว่าอะธีน่าชีจะหน้าไหว้หลังหลอกขนาดนี้ แต่ก็ไม่แปลกใจร้อก (โปรดทำเสียงแบบแฮกริด) เทพกรีกโรมันโบราณอะไรนี่ ล้วนแต่ร้ายๆ ทั้งนั้น

ตอนดูเกราะกายสิทธิ์เลยไม่แปลกใจไง ที่วิษุวัตร้าย ยังแปลกใจมากกว่า ที่เห็นคนดูรับไม่ได้ ด่าว่าวิษุวัตมากมาย ยังเคยเขียนปกป้องวิษุวัตเรยย ว่าเทียบกับเทพซุส แล้วก็เทพกรีกอื่นๆ ที่ร้ายๆ แล้ว วิษุวัตไม่เห็นจะร้าย แล้วที่ร้ายก็เพราะโดนศรุตเทพกระทำก่อน

มึนค่ะ   :-\   ไม่อยู่หลายวัน  ตามไม่ทันเลย  :-[

วันนี้รีบเข้ามาดูก่อนว่ามีอะไรคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว   คงตอบไม่ได้ยาว  เพราะลำดับเรื่องไม่ถูกว่าจะเอาเรื่องไหนก่อนดี

แต่เห็นด้วยเลยค่ะ  ว่าเทพกรีกโรมัน ยิ่งกว่าเทพของไทยจริงๆ    มีความคิดอ่านการกระทำเหมือนมนุษย์มากๆ  ไม่ว่าจะด้านอารมณ์  โลกีย์    อย่างเทพซีอุส  ก็เจ้าชู้   เทพีเฮร่าก็ตามหึงหวง  ถึงขนาดฆ่าบรรดาชายาน้อย และลูกๆ ของสวามี   อย่างเช่น เรื่อง  เฮอร์คิวลิส

ไว้เดี๋ยวกาฬจะมาเล่าตำนานเทพโรมันบ้าง   เพราะเคยอ่านมาเหมือนกัน

ส่วนเทพนิยาย   แฮะๆๆ  :-[   ยังไม่ได้ไปแปลต่อเลยค่ะ  โง่ภาษษอังกฤษ  เลยอ่านไม่เสร็จซะที

โห   พี่นานะ  จำได้เยอะมากเลย    กาฬจำเทพได้ไม่กี่องค์เอง   ประมาณ   ซีอุส  เฮร่า   วีนัส  เฮอร์มีส  คิวปิด  เอเธนน่า   ไดอาน่า    อพอลโล่  ฯลฯ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้   :P

อ้อ   สวัสดีปีใหม่   Happy New Year ทุกๆ คนเลยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2009, 09:38:11 PM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 06:44:07 PM »

มึนค่ะ   :-\   ไม่อยู่หลายวัน  ตามไม่ทันเลย  :-[

วันนี้รีบเข้ามาดูก่อนว่ามีอะไรคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว   คงตอบไม่ได้ยาว  เพราะลำดับเรื่องไม่ถูกว่าจะเอาเรื่องไหนก่อนดี

ไปเที่ยวหนุกมั้ยคะ ว่าแต่น้องกาฬเห็นเรื่องเจ้าแม่วัดดุสิตที่พี่เขียนตอบแล้วใช่ป่ะคะ

แต่เห็นด้วยเลยค่ะ  ว่าเทพกรีกโรมัน ยิ่งกว่าเทพของไทยจริงๆ    มีความคิดอ่านการกระทำเหมือนมนุษย์มากๆ  ไม่ว่าจะด้านอารมณ์  โลกีย์    อย่างเทพซีอุส  ก็เจ้าชู้   เทพีเฮร่าก็ตามหึงหวง  ถึงขนาดฆ่าบรรดาชายาน้อย และลูกๆ ของสวามี   อย่างเช่น เรื่อง  เฮอร์คิวลิส

พี่ว่านะ เทวดาของไทยดีๆ ทั้งนั้นเลย มีแต่ช่วยมนุษย์อ่ะ (พี่ว่าคนไทยคุ้นกับคำว่า เทวดา มากกว่าเทพนะ)
อย่างพระอินทร์ก็ร้อนอาสน์เวลาที่มีคนดีถูกรังแก และต้องการความช่วยเหลือประเภทแบ่บ...ที่ไม่มีใครจะช่วยได้อีกแล้วนอกจากเทวดา
แล้วในความรู้สึกของคนไทยนะ เทวดา = ดีอ่ะ
แต่ถ้าเป็นเทพ จะมีความรู้สึกว่ามีทั้งฝ่ายดีและไม่ดี

ว่าแต่เราสามารถจะแยกได้มั้ยอ่ะ หรือมีใครเขาเคยแยกไว้มั้ยอ่ะคะ
ว่าไหนเทวดาไทย ไหนเทวดาแขกน่ะ พี่สงสัย
เพราะอย่างพระอินทร์นี่ จะเรียกว่าเป็นเทวดาไทย หรือเทพแขกล่ะ
แต่ว่าเวลานึกถึงเทวดาแขกจะนึกถึงพระอิศวร พระนารายณ์ กับพระพิฆเนศก่อนเพื่อนเลย
พระพรหมนี่ยังนึกว่าเป็นเทวดาไทยมากกว่า พระอินทร์ก็เหมือนกัน

พี่ว่าเทพวิษุวัตในเรื่องเกราะกายสิทธิ์นี่ ไม่เหมือนเทวดาไทยเลย แต่คล้ายเทพกรีกโรมันมากกว่า
คือนิสัยก็เหมือนคนจริงๆ นี่แหละ อย่างที่น้องกาฬว่าอ่ะแหละ คือมีรักโลภโกรธหลง

คือพวกเทพกรีกโรมันนี่ ไม่ได้ให้ความรู้สึกว่าเพราะมีความดีสูงส่งกว่ามนุษย์จึงได้เป็นเทพ
เหมือนอย่าง concept ของเทวดาไทย

แต่รู้สึกว่าเทพกรีกโรมัน จะหมายถึงความมีอำนาจมากกว่าการมีความดี
หรือหมายถึงความเป็นอภิสิทธิ์ชน ที่จะรังแกใครก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์หรือเทพด้วยกันเอง
เรียกว่าใครอ่อนแอกว่าก็ตกเป็นเหยื่อของเทพที่มีอำนาจสูง

หรือว่าการที่เทพกรีกโรมันเป็นแบบนี้ มันจะสะท้อนสภาพสังคมยุคกรีกโรมันโบราณก็ไม่รู้
พี่ไม่มีความรู้หรอกนะ เรื่องยุคกรีกโรมันโบราณนี่น่ะ (เคยเรียนนะยำตก แต่ลืมหมดแล้ว)
แต่ดูจากสภาพของเทพกรีกโรมันที่เป็นแบบนี้แล้ว เดาได้เลยว่ายุคกรีกโรมันโบราณนี่ เป็นยุคอำนาจเป็นใหญ่แหงๆ
ใครไม่อยากซวยก็ต้องยอมสยบต่ออำนาจ

ว่าแต่จากยุคกรีกโรมันโบราณ มาจนถึงยุคที่มนุษย์เคลมตัวเองว่าศิวิไลซ์แล้ว
อ้างว่าเรามีกฎหมาย มีความยุติธรรม มีความเท่าเทียม

แต่ระบอบอำนาจนิยมก็ดูเหมือนยังไม่ได้หายไปไหนเลยนะ
ยังหลงเหลือตกค้างอยู่ในประโยคนี้ไง
"รู้มั้ย อั๊วะลูกใคร"

อย่างเมดูซ่าที่นานะเล่ามา ก็ถูกเทพกรีกโรมันรังแก ทั้งอพอลโล่ ทั้งอธีน่า แม่ก็เคยถูกซูสรังแกมาก่อน
แต่งงว่าแม่ของเมดูซ่าก็เป็นเทพนี่นะ แต่ไมอาภัพจัง
แล้วไมอธีน่าดูมีสถานะสูงส่งกว่าผู้เป็นแม่อีก หรือว่าเพราะเกิดจากซูสโดยตรง

สงสัยยัยอธีน่านี่คงจะต้องเป็นหนึ่งในต้นแบบของประโยคข้างบนแน่เลย
"รู้มั้ยยะ ชั้นน่ะลูกใคร"

ว่าแต่เกลียดผู้ชายที่รังแกผู้หญิงอย่างซูสที่รังแกแม่เมดูซ่า กับอพอลโล่ที่รังแกเมดูซ่าจังเลยอ่ะ

ไว้เดี๋ยวกาฬจะมาเล่าตำนานเทพโรมันบ้าง   เพราะเคยอ่านมาเหมือนกัน

เล่าเลยเล่าเลย please please  :-* เล่าจากความจำก็ได้ค่ะ ไม่ต้องค้นข้อมูลหรอก พี่ว่าฟังหนุกกว่าเล่าแบบวิชาการนะ พี่ชอบอ่ะ

กาฬจำเทพได้ไม่กี่องค์   ประมาณ   ซีอุส  เฮร่า   วีนัส  เฮอร์มีส  คิวปิด  เอเธนน่า   ไดอาน่า    อพอลโล่  ฯลฯ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้   :P

เนี่ยนะไม่กี่องค์ !!

อ่ะ ไม่กี่องค์ก็ได้ งั้นเล่ามาให้หมดทุกองค์เลยซะดีๆ เพราะนี่คือการปล้นของโจรสลัด(ผัก) อิอิ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 07:17:56 PM »

ไปเที่ยวหนุกมั้ยคะ ว่าแต่น้องกาฬเห็นเรื่องเจ้าแม่วัดดุสิตที่พี่เขียนตอบแล้วใช่ป่ะคะ

สนุกมากค่ะ  จริงๆ ก็ไม่ได้ไปเที่ยงหรอก แต่ไปรวมญาติกันมากกว่า   ปีนี้มีความสุขพอสมควร  เพราะปีที่ผ่านๆ มา เหมือนมีเรื่องเครียดๆ บ่อยไปหน่อย

กาฬเห็นแล้วค่ะ  เรื่องเจ้าแม่วัดดุสิต   ท่าทางจะไม่ใช่คนเดียวกับที่กาฬเคยอ่านเจอซะแล้ว (หรือใช่ก็ไม่รู้แฮะ)  ที่กาฬอ่านเจอ มีชื่อด้วยค่ะ  แต่จำไม่ได้  อะไร  วดี นี่แหละ

พี่ว่านะ เทวดาของไทยดีๆ ทั้งนั้นเลย มีแต่ช่วยมนุษย์อ่ะ (พี่ว่าคนไทยคุ้นกับคำว่า เทวดา มากกว่าเทพนะ)
อย่างพระอินทร์ก็ร้อนอาสน์เวลาที่มีคนดีถูกรังแก และต้องการความช่วยเหลือประเภทแบ่บ...ที่ไม่มีใครจะช่วยได้อีกแล้วนอกจากเทวดา
แล้วในความรู้สึกของคนไทยนะ เทวดา = ดีอ่ะ
แต่ถ้าเป็นเทพ จะมีความรู้สึกว่ามีทั้งฝ่ายดีและไม่ดี

ว่าแต่เราสามารถจะแยกได้มั้ยอ่ะ หรือมีใครเขาเคยแยกไว้มั้ยอ่ะคะ
ว่าไหนเทวดาไทย ไหนเทวดาแขกน่ะ พี่สงสัย
เพราะอย่างพระอินทร์นี่ จะเรียกว่าเป็นเทวดาไทย หรือเทพแขกล่ะ
แต่ว่าเวลานึกถึงเทวดาแขกจะนึกถึงพระอิศวร พระนารายณ์ กับพระพิฆเนศก่อนเพื่อนเลย
พระพรหมนี่ยังนึกว่าเป็นเทวดาไทยมากกว่า พระอินทร์ก็เหมือนกัน

คงเป็นเพราะ  คนไทยเรา  นับถือพุทธศาสนามั้งคะ  ศาสนาพุทธชื่อว่าคนทำความดีแล้วจะได้ขึ้นสวรรค์   ดังนั้น  เมื่อทำความดีจนได้เป็นเทวดาแล้ว  ก็ต้องทำความดีต่อไป  (จะมีก็แต่เทวดาบางเรื่องในวรรณคดี  ที่ทำผิดพลาด)

ส่วนเทวดาของกรีก  ก็คงจะอย่างที่พี่ galdewis  ว่า   เปรียบเหมือนกับอำนาจในยุคสมัยกรีกโรมัน 

กาฬก็ไม่รู้เหมือนกันว่า   เทพ กับ เทวดา  จะมีความหมายลึกซึ้งต่างกันยังไง   

ส่วนเรื่องเทวดาแขกกับเทวดาไทย   เรามีความเชื่อคล้ายๆ กันค่ะ   บางองค์จึงเป็นองค์เดียวกัน  แต่เรียกแตกต่างกันออกไป  และลำดับความสำคัญต่างกันเล็กน้อย

อย่าง พระศิวะ  เราก็รู้จักในนาม พระอิศวร  ถ้าหากความเชื่อของไทย   พระอิศวร คือเทพที่ยิ่งใหญ่ที่สุด   แต่ในความเชื่อของพราหมณ์   พระศิวะ  จะเป็น 1 ใน 3 เทพตรีมูรติ   มีหน้าที่ทำลายล้าง   ลัทธิไศวนิกายจะนับถือพระศิวะเป็นใหญ่

พระนารายณ์  ในไทยจะไม่ค่อยมีบทบาทเท่าไหร่นะ    แต่ของแขกจะมีความสำคัญมากเลย  เพราะเป็น 1 ใน 3 เทพตรีมูรติ  เป็นผู้รักษาโลก  ประทับนอนบนบัลลังก์พญาอนันตนาคราชกลางเกษียณสมุทร  และลัทธิที่นับถือพระนารายณ์เป็นเทพสูงสุดคือ  ไวษณพนิกาย

มาอีดิทนิดหน่อยค่ะ  ที่บอกว่าพระนารายณ์ไม่ค่อยมีบทบาท  ลืมไปว่า  ในเรื่อง รามเกียรติ์  มีบทบาทมากทีเดียว เพราะเป็นพระเอกของเรื่องเลย  แต่ว่า ยังไง  รามเกียรติ์  ก็มีต้นแบบมาจาก รามายณะ  ซึ่งพระนารายณ์มีความโดดเด่น 

ส่วนพระพรหม  ของแขกก็เป็นเทพผู้สร้าง   แต่ว่าของไทย   พระพรหมก็ไม่ค่อยมีบทบาทอีกนั่นแหละ   

แต่ว่าในพระพุทธศาสนา  เอ่อ  ยังไงดีล่ะ  คือว่า  การที่คนทำความดีแล้วจะไปเกิดเป็นเทวดา  มันจะแบ่งแยกเป็นชั้นๆ

คือ  ได้เกิดเป็นเทวดาตั้งแต่ชั้นที่ 1 ถึงชั้นที่ 7 ตามที่เรารู้จักกัน  (7 หรือ 6 หว่า  นั่นแหละๆ)  คือมี จาตุมหาราชิกา  ดาวดึงส์  ยามา  ดุสิต  นิมมานรดี  ปรนิมมิตวสวตี

แล้วหลังจากนั้นก็ไปเกิดในชั้นพรหม  ซึ่งจะแบ่งเป็น 2 ชั้น คือ  รูปพรหม  และ อรูปพรหม    หมายถึง  พรหมที่มีตัวตน  และที่มีไม่ตัวตน  มีแต่ดวงจิตเท่านั้น  ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นพระภิกษุสงฆ์ที่บำเพ็ญเพียรภาวนาจนมีญาณแก่กล้า   แต่ก็ยังไม่สามารถไปถึงนิพพานได้

อย่างเช่น  พระอาจารย์ที่สอนเจ้าชายสิทธัตถะ  พระสัมมาสัมพุทธเจ้า   ก็ได้ไปเกิดเป็น อรูปพรหม  ทำให้พระพุทธเจ้าทรงเสียพระทัย  ที่ยังไม่ทันได้เทศนาโปรดพระอาจารย์ให้บรรลุนิพพานได้

เนี่ยนะไม่กี่องค์ !!

อ่ะ ไม่กี่องค์ก็ได้ งั้นเล่ามาให้หมดทุกองค์เลยซะดีๆ เพราะนี่คือการปล้นของโจรสลัด(ผัก) อิอิ

กาฬขอสลัดน้ำข้นนะคะ  แหะๆๆ  โรยเบคอนทอดด้วย  >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2009, 10:40:39 AM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 07:42:16 PM »
โหได้รับความรู้ มากมาย จริงๆ แฮะกระทู้นี้  น้องกาฬพูดถึงพูด ทำให้พี่นึกถึงเรื่องที่กาฬเล่าอ่ะ
ว่า เวลาแม่แพ้ท้อง ถ้าเด็กที่เป็น พรหม กลับชาติมาเกิด จะ แม่จะอยากกินดินที่ท้องนา แล้วมีไรอีกน้า
ถ้าเป็น เทวดา นางฟ้ามาเกิด แม่จะจะอยากทาน ของหวาน ถ้าเป็น สัตว์ จะชอบทานของเปรี้ยว สัวต์นรก มาเกิด จะชอบกินของคาว
แล้วมีอีกไหมน้องกาฬ แต่พี่จำได้ กาฬบอก ว่าเวลาแม่แพ้ท้องกาฬ ชอบ ทานน้ำผึ้ง กับ ของเปรี้ยว สรุปว่าต้องเป็น สัตว์เทพ ในหิมพานต์แหงม
 ส่วนพี่ แม่ ชอบทานของหวาน ทุกชนิด แตงโม นี่ชอบมาก

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 08:05:50 PM »
โหได้รับความรู้ มากมาย จริงๆ แฮะกระทู้นี้  น้องกาฬพูดถึงพูด ทำให้พี่นึกถึงเรื่องที่กาฬเล่าอ่ะ
ว่า เวลาแม่แพ้ท้อง ถ้าเด็กที่เป็น พรหม กลับชาติมาเกิด จะ แม่จะอยากกินดินที่ท้องนา แล้วมีไรอีกน้า
ถ้าเป็น เทวดา นางฟ้ามาเกิด แม่จะจะอยากทาน ของหวาน ถ้าเป็น สัตว์ จะชอบทานของเปรี้ยว สัวต์นรก มาเกิด จะชอบกินของคาว
แล้วมีอีกไหมน้องกาฬ แต่พี่จำได้ กาฬบอก ว่าเวลาแม่แพ้ท้องกาฬ ชอบ ทานน้ำผึ้ง กับ ของเปรี้ยว สรุปว่าต้องเป็น สัตว์เทพ ในหิมพานต์แหงม
 ส่วนพี่ แม่ ชอบทานของหวาน ทุกชนิด แตงโม นี่ชอบมาก

งั้นเรามาวิเคราะห์กันนะคะ  ว่าชาติที่แล้ว พวกเราเกิดเป็นอะไรกัน  5555+

เรื่อง  กินอะไรตอนแม่ท้องเนี่ย  กาฬอ่านมาจากเรื่อง ร่มฉัตร ของทมยันตีค่ะ   มันเป็นความเชื่อของคนโบราณที่ว่า

ถ้าหากตอนที่แม่ตั้งท้อง  แล้วอยากกินอาหารอะไรที่ปกติไม่ค่อยกิน  จะบอกได้ว่า ลูกที่เกิดมานั้นมาจากที่ใด

ถ้าอยากกินดิน   หมายความว่า  ลูกจะต้องเป็น พรหม มาเกิด  (ตอนแรกกาฬก็งงว่า พระพรหม เหรอ  จะมาเกิดได้ไง พอมารู้ทีหลังว่า พรหมในความหมายของพระพุทธศาสนาเป็นอย่างไรเลยเข้าใจ  อ่อ  หมายถึง พรหมมีรูป และ พรหมไม่มีรูปนี่เอง  -  แต่กาฬก็เคยเจอนะคะ  คนที่อยากกินดิน)

ถ้าอยากกินน้ำผึ้ง น้ำหวาน  น้ำตาล  น้ำอ้อย   หมายความว่า  จะเป็น เทวดา นางฟ้า มาเกิด

ถ้าอยากกินของเปรี้ยว   หมายความว่า เป็น สัตว์เดรัฐฉานมาเกิด  (อันนี้กาฬไม่แน่ใจว่า จะหมายถึงมนุษย์ด้วยรึเปล่า  เพราะมนุษย์ก็อยู่ในภพภูมิเดียวกับเดรัฐฉาน  คือ โลกมนุษย์)

ถ้าอยากกินของสด ของคาว  หมายความว่า เป็นสัตว์นรกมาเกิด

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 07:30:49 AM »

งั้นเรามาวิเคราะห์กันนะคะ  ว่าชาติที่แล้ว พวกเราเกิดเป็นอะไรกัน  5555+

เรื่อง  กินอะไรตอนแม่ท้องเนี่ย  กาฬอ่านมาจากเรื่อง ร่มฉัตร ของทมยันตีค่ะ   มันเป็นความเชื่อของคนโบราณที่ว่า

ถ้าหากตอนที่แม่ตั้งท้อง  แล้วอยากกินอาหารอะไรที่ปกติไม่ค่อยกิน  จะบอกได้ว่า ลูกที่เกิดมานั้นมาจากที่ใด

ถ้าอยากกินดิน   หมายความว่า  ลูกจะต้องเป็น พรหม มาเกิด  (ตอนแรกกาฬก็งงว่า พระพรหม เหรอ  จะมาเกิดได้ไง พอมารู้ทีหลังว่า พรหมในความหมายของพระพุทธศาสนาเป็นอย่างไรเลยเข้าใจ  อ่อ  หมายถึง พรหมมีรูป และ พรหมไม่มีรูปนี่เอง  -  แต่กาฬก็เคยเจอนะคะ  คนที่อยากกินดิน)

ถ้าอยากกินน้ำผึ้ง น้ำหวาน  น้ำตาล  น้ำอ้อย   หมายความว่า  จะเป็น เทวดา นางฟ้า มาเกิด

ถ้าอยากกินของเปรี้ยว   หมายความว่า เป็น สัตว์เดรัฐฉานมาเกิด  (อันนี้กาฬไม่แน่ใจว่า จะหมายถึงมนุษย์ด้วยรึเปล่า  เพราะมนุษย์ก็อยู่ในภพภูมิเดียวกับเดรัฐฉาน  คือ โลกมนุษย์)

ถ้าอยากกินของสด ของคาว  หมายความว่า เป็นสัตว์นรกมาเกิด

หนุกอ่ะหนุก นานะ น้องกาฬ ชอบชอบ เล่าอย่างงี้อีกเยอะๆ นะ ชอบฟังที่สุดเลย

แล้วก็โล่งอกดั้ว ที่แม่พี่ไม่ได้ชอบกินของสด ของคาว (ขอบคุณนะคะแม่ ที่ไม่ให้หนูเป็นสัตว์นรกอ่ะ :-[)

แต่ดูตัวเองแล้ว ก็คล้ายๆ สัตว์นรกทีเดียว โดยเฉพาะตอนเวลาโกรธ เหมือนมีเขา มีหนวด มีเขี้ยว มีกรงเล็บ งอกออกมาจากตัวเลยอ่ะ 55  :-X

แม่บอกกินไม่ได้เลย ของคาว อาเจียนหมด แล้วก็ไม่ได้นึกอยากกินอะไรเปรี้ยวๆ เลย
แม่บอกอยากกินแต่ทุเรียน แล้วก็ผลไม้หวานๆ มะม่วงสุกๆ มังคุด อ้อ! แล้วก็โอเลี้ยงค่ะ แม่บอก ต้องแก่ๆ หวานๆ เท่านั้น
ดีนะ ลูกออกมาไม่เหมือนโอเลี้ยง
ถ้าแม่ไม่บอกนึกว่าแม่ชอบกินโอยัวะซะอีกนะ เพราะลูกคนนี้ออกมายัวะเก่งจริงๆ  >:(

แล้วตอนพี่เด็กๆ ไม่กินไก่ เป็ด ปลา หมูหัน หรืออาหารอะไรก็ตาม ที่ยังเห็นเป็นตัวๆ หัวแขนขาครบวางอยู่บนจานนี่ พี่จะไม่กินเลย บางทีเห็นแล้วน้ำตาจะไหลด้วย กินไม่ลง แล้วที่บ้านพี่เป็นคนจีนใช่มั้ย ปีนึงไหว้เจ้าอย่างน้อยก็ 2 ครั้งอ่ะ คือสารทจีน (ไม่ใช่สาทรจีนนะ 55) กับตรุษจีน แล้วยังมีโอกาสอื่นๆ อีกนะ แล้วของเซ่นไหว้ที่ขาดไม่ได้ ก็คือเป็ด ไก่ ปลาเป็นตัวๆ อ่ะ ถึงเวลาที่บ้านไหว้เจ้าทีไร พี่อ่ะทรมานที่สุด มองอาหารที่เซ่นไหว้ไม่ได้เลย เวลาผู้ใหญ่ใช้ให้ยกถาดใส่เป็ดไก่ (บ้านญาติบางบ้านไหว้หัวหมูด้วยอ่ะ พี่เห็นแล้วร้องไห้เลยตอนเด็กๆ) นะ เป็นอะไรที่ทรมานมากๆ ต้องเมินหน้าไปทางอื่น ถึงจะยกออกไปได้

จำได้ตอนเด็กๆ พ่อพาไปจ่ายตลาดที่เยาวราช เห็นปลาตัวใหญ่มาก ถูกตะขอเกี่ยวแขวนอยู่กับคานเหล็กของร้านขายปลาน่ะ ใครเคยเห็นมั่งมั้ยคะ แต่ไม่ได้แขวนทั้งตัวนะ แค่หัวน่ะ แต่ไงรู้มั้ย มันยังหายใจอยู่!! พระเจ้า!! หายใจจริงๆ นะ!! ทั้งๆ ที่มันเหลือแต่หัวนี่แหละ หายใจพะงาบๆ เลยอ่ะ พี่ปล่อยโฮเลย สงสารมันสุดๆ รู้สึกทรมานมากๆ ทั้งๆ ที่ชอบไปตลาดกับพ่อมาก แต่ไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้มาก่อนอ่ะ นั่นเป็นครั้งแรก ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่กล้าไปเดินตลาดตรงนั้นอีกจนถึงเดี๋ยวนี้เลย

จนเดี๋ยวนี้พี่เห็นร้านข้าวมันไก่ หรือข้าวหน้าเป็ดที่แขวนไก่ เป็ดเป็นตัวๆ ยังต้องเมินหน้าไปทางอื่นอ่ะ แต่ความรู้สึกทรมานน้อยลงกว่าตอนเป็นเด็ก คงจะชินมั้ง แต่ถ้าเป็นข้าวมันไก่ ข้าวหน้าเป็ดมาเป็นจานๆ นี่ กินได้ แต่ถ้าสับเป็ดสับไก่มาทั้งตัวใส่จานนี่ ไม่กินเลย ปลาก็เหมือนกัน ถ้ามาแบบตัวโตๆ แบบพวกปลาช่อนแป๊ะซะที่ยังมีหัวอยู่นี่ ก็ไม่มองไม่กินเหมือนกัน

แต่ถ้ากุ้งเผา ปูนึ่งนี่ มากี่ตัวๆ ก็ซัดเรียบ แหะแหะ นี่แหละ เขาเรียกว่า เลือกปฏิบัติ 55  :-X

ปล. ร่มฉัตรนี่ที่เขาว่าคล้าย 4 แผ่นดินใช่มั้ยคะ น้องกาฬเคยอ่านแล้วว่าคล้ายมั้ยคะ

*เข้ามาปล. อีกทีค่ะ

ปล. 2 กำลังรอดูเทพสังวาลย์ตอนแรกค่ะ มีใครรอดูอยู่มั้ยคะ ดูแล้วมาคุยกันน้า  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2009, 07:38:17 AM โดย galdewis »

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:05:43 AM »
นานะจัง กลัวปลา ค่ะพี่ กลัวปลาดิ้น กลัวจิงๆนะ เวลาไปตลาดซื้อของ เวลาเดินเฉียดที่เค้าขายปลาอ่ะ กลัวมาก

สรุปว่า นานะจัง พี่ galdewis อาจจะเป็น เทวดา นางฟ้า มาเกิดก็ได้นะคะ อิอิ
ส่วนน้องกาฬ ก็เป็น ครึ่งสัตว์ ครึ่งเทพ เป็นพญานาครึป่าวกาฬ หุหุ

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:19:41 AM »
ปล. ร่มฉัตรนี่ที่เขาว่าคล้าย 4 แผ่นดินใช่มั้ยคะ น้องกาฬเคยอ่านแล้วว่าคล้ายมั้ยคะ

คล้ายเลยค่ะ   แต่ว่ากาฬอ่านไม่จบหรอก  อ่านไปได้แค่ 2 เล่ม  แล้วยังไม่มีโอกาสหามาอ่านอีกเลย   แล้วตอนนั้นแอบอ่านในห้องเรียน  ร้องไห้น้ำตาไหลซะงั้นอ่ะ

ไม่รู้เป็นอะไร  แต่ว่า  ตอนที่ญาติผู้ใหญ่มาอาบน้ำให้วาด ตอนที่แม่วาดตายใหม่ๆ  แล้ววาดก็น้ำตาไหล บอกว่าคิดถึงแม้  แม่เคยอาบน้ำให้    :'( :'(   เล่าไปแล้วอยากจะร้องไห้อีกรอบ

พี่นานะกลัวปลาเหรอ 

ไอ้สิ่งที่เค้ากลัวกัน  กาฬดันไม่กลัว ไปกลัวสิ่งที่เค้าไม่ค่อยกลัว 

เคยไปจับปลา  แต่ว่า ทำบาปไม่ขึ้น  ตกปลาไม่เคยได้ซักกะตัว  เสียเหยื่อฟรีตลอด 

แต่กาฬจะกลัวเวลาปลาดิ้นค่ะ   เพราะว่าที่บ้านมักจะทำอาหารเองตลอด แล้วจะต้องมีทุบหัวปลา  กาฬทุบไม่ได้เลย  พอทุบลงไปทีนึง  ปลามันก็ดิ้นพราด  แล้วกาฬน้ำตาจะไหล   ตอนนี้เวลาที่ที่บ้านทำปลา แม่จะไล่กาฬออกไปไกลๆ เลย  แล้วยิ่งโต  เหมือนยิ่งทนดูไม่ได้อ่ะ

ที่บ้านกาฬก็ไหว้เจ้าเหมือนกันค่ะ  แต่อันนี้กาฬไม่อะไร  คือ สัตว์ที่เอามาทำมันตายแล้ว   แต่ว่าเคยไปกินเลี้ยงนะคะตอนเด็กๆ แล้วไปวิ่งเล่น  ไปเจอแพะที่เค้าถลกหนัง  ลิ้นห้อย  ตาปะหลับปะเหลือก    :-\   คลื่นไส้มาก  ไม่กล้ากินแพะเลย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2009, 10:28:49 AM โดย กาฬรหัสย์ »

ออฟไลน์ ninda

• *
  • 334
  • 0
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:31:24 AM »
เฮ้ย แบบไปสามหน้าแล้วเหรอ
เผลอแวบเดียวเอง

เดี๋ยวตามอ่านก่อนนะ

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:35:43 AM »
สรุปว่า นานะจัง พี่ galdewis อาจจะเป้ฯ เทว นางฟ้า มาเกิดก็ได้นะคะ อิอิ
ส่วนน้องกาฬ ก็เป็น ครึ่งสัตว์ ครึ่งเทพ เป้นพญานาครึป่าวกาฬ หุหุ

ตอนแรกกาฬแค่อ่านๆ เป็นความรู้รอบตัว ไม่ได้สนใจอะไรหรอกแต่  แต่ก็จำไว้ เผื่อเป็นประโยชน์ต่อการแต่งนิยาย  
แต่ว่า พอไปเจอว่ามีคนอยากกินดินจริงๆ ก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นไปได้

แต่มีอยู่ครั้งนึง  มีคนมาดูดวงให้แม่ แล้วบอกว่า  ลูกสาวเป็นครึ่งสัตว์ครึ่งเทพมาเกิด   เท่านั้นแหละค่ะ  กาฬอึ้งเลย  มันเหมือนกับที่เค้าบอกไว้  ของเปรี้ยวกับของหวาน  ทีนี้เอาแล้วไง  สนุกเลย   ค้นหาว่าตัวเองเป็นตัวอะไร

กาฬก็ยังหาชาติกำเนิดตัวเองไม่ได้เลยค่ะ   ไม่รู้เป็นอะไรกันแน่   เพราะกาฬไม่กลัวงู  แต่กาฬว่ายน้ำไม่เป็น  :icon_cry:

ไอ้จะเป็นสัตว์หิมพานต์ตัวไหนก็เดาไม่ถูก  แต่ท่าทางกาฬจะเป็นพวกกินเนื้อนะคะ   :-X

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 04:55:48 PM »
สัตว์หิมพานต์นี่มีอะไรมั่งอ่ะคะ น้องกาฬ นานะจัง นับมัคนารีผลด้วยมั้ย

สรุปว่า นานะจัง พี่ galdewis อาจจะเป็นเทวดา นางฟ้า มาเกิดก็ได้นะคะ อิอิ

นานะจังคงใช่อ่ะค่ะ ส่วนตัวพี่ก็ขอให้สมพรปากอย่างที่นานะจังบอกละกันนะ หุหุ  ;)

แต่สงสัยว่าแม่พี่จะกินเปลือกทุเรียนเข้าไปด้วยแหงๆ ลูกออกมาถึงปากคอเราะร้ายแหลมคมประหนึ่งหนามทุเรียน วะ55  :-X

ส่วนน้องกาฬ ก็เป็น ครึ่งสัตว์ ครึ่งเทพ เป้นพญานาครึป่าวกาฬ หุหุ

พญาครุฑก็ครึ่งสัตว์ครึ่งเทพด้วยป่ะคะ แล้วอย่างพาหนะทรงของเทวดาหรือเทพนี่ ก็นับเป็นครึ่งสัตว์ครึ่งเทพด้วยมั้ย อย่างช้างเอราวัณ โค...ชื่ออะไรนะ ที่พระอิศวรทรงน่ะ

ตอนแรกกาฬแค่อ่านๆ เป็นความรู้รอบตัว ไม่ได้สนใจอะไรหรอกแต่  แต่ก็จำไว้ เผื่อเป็นประโยชน์ต่อการแต่งนิยาย  
แต่ว่า พอไปเจอว่ามีคนอยากกินดินจริงๆ ก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นไปได้

เคยมีคนเล่าว่ามีคนท้องอยากกินดินสอพองอ่ะค่ะ นี่ก็ถือว่าเป็นดินเหมือนกันใช่ป่ะคะ

แปลกๆ ดีเนอะคนท้องนี่ ไมบางคนถึงอยากกินอะไรแปลกๆ ที่คนปกติเขาไม่กินกันอ่ะ
แต่อย่างแม่พี่นี่ อาจจะมีเหตุผลอธิบายได้ เพราะตอนนั้นฐานะทางบ้านไม่ดี แล้วแม่ชอบกินของหวาน
แต่ผลไม้นี่ ต้องถือว่าเป็นของฟุ่มเฟือย เมื่อเทียบกับข้าวเป็นมื้อๆ อ่ะ
โอเลี้ยงก็เหมือนกัน ไม่จำเป็น กินน้ำเปล่าแทนก็ได้ ประหยัดกว่า
แต่พอท้อง ทุกคนก็จะเอาใจคนท้องใช่ม้า ที่เคยอยากกินแต่ไม่ได้กิน ก็เลยต้องฉวยโอกาสกินตอนนี้แหละ
เพราะพอหายท้อง เอ๊ย! ไม่ใช่ พอคลอดลูกแล้ว ก็ไม่มีเหตุผลที่จะเรียกร้องกินของแพงได้แล้วไง

แต่แม่เรา 3 คนนี่ก็ต้องนับว่าแปลกกว่าแม่ๆ ทั่วๆ ไปนะ ทุกทีเห็นคนท้องจะชอบกินเปรี้ยวๆ ไม่ใช่เหรอ
ดูในละครเวลามีบทคนท้องทีไร ก็เห็นต้องกินแต่เปรี้ยวๆ ทุกที แต่แม่ๆ พวกเรากลับชอบกินหวานๆ แปลกอ่ะ
แล้วนานะจัง กับน้องกาฬชอบกินของหวานด้วยมั้ยเนี่ย
ส่วนพี่กินได้หมดทุกอย่างอ่ะ ของคาว ของหวาน ผลไม้ ผัก ยกเว้นพวกเปิบพิสดารกับที่ยังเห็นเป็นตัวๆ อย่างที่บอกอ่ะค่ะ