ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เรามาทำตัวเหมือนเป็นคอลัมนิสต์กันมั้ยคะ

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

ไหนๆ ห้องนี้นานะจังก็ตั้งชื่อให้เป็นนิตยสารออนไลน์
พวกเราเหล่าสมาชิก ก็ลองมาทำตัวเป็นคอลัมนิสต์กันดูสักตั้ง ดีมั้ยคะ  :-*

เราลองมาเขียนคอลัมน์ประจำ กันคนละซักคอลัมน์สองคอลัมน์ ตามความสนใจของตัวเองกันดูดีมั้ยคะ
ลง byline เป็นชื่อเจ้าของคอลัมน์ไว้ด้วย 
เอาให้เหมือนกับเราเป็นคอลัมนิสต์ในหนังสือพิมพ์ หรือนิตยสารเขาเลยค่ะ

มีกติกานิดหน่อยนะคะ
คือเจ้าของคอลัมน์ จะต้องมาเขียนอะไรใหม่ๆ ในเรื่องที่ยังคงเป็นประเด็นเดียวกันกับชื่อคอลัมน์
แต่ว่าจะไม่มีการกำหนด deadline นะคะ ไม่ต้องกลัวไปค่ะ อิอิ  ;)
เพราะ concept ตั้งแต่แรกเริ่มที่เราเสนอกับนานะจังไว้ จนเกิดเป็นห้องนี้ขึ้นมา
คือเราจะเป็น "นิตยสารออนไลน์รายสะดวก" ค่ะ

เพราะฉะนั้นเจ้าของคอลัมน์ หรือคอลัมนิสต์ ที่จะมาตั้งคอลัมน์ (หรือที่จริงก็คือการตั้งกระทู้ใหม่นั่นแหละ) เอาไว้ในห้องนี้
ก็ update ได้ตามแต่สะดวกค่ะ
แล้วก็ไม่ได้บังคับให้ต้องเขียนยาวๆ ด้วยนะคะ
สรุปง่ายๆ ก็คือ ทั้งการ update ทั้งความยาวของการเขียนแต่ละครั้ง ตามสะดวกของคนเขียนค่ะ

กติกาเพียงอย่างเดียวก็อย่างที่บอก คือขอให้เป็นเรื่องที่ยังอยู่ในประเด็นของคอลัมน์
หรือมีความต่อเนื่อง หรือเกี่ยวเนื่อง กับเนื้อหาที่เขียนไปในครั้งก่อนๆ ในคอลัมน์เดียวกัน
เพราะว่านี่จะเป็นคอลัมน์ประจำ ที่มีคนเขียนประจำอ่ะค่ะ
และนี่ก็คือจุดที่ทำให้การตั้งคอลัมน์ในห้องนี้ แตกต่างไปจากการตั้งกระทู้ปกติในห้องอื่นๆ ค่ะ

ขออนุญาตยกตัวอย่างนะคะ เพื่อความเข้าใจชัดเจน

อย่างเช่นตัวพี่ galdewis เอง ตอนนี้กำลังมีความสนใจอยากเขียนอะไรในเชิงการอนุรักษ์ภาษาไทยค่ะ
เพราะรำคาญการเขียนภาษาไทยอย่างผิดๆ หรือการใช้ภาษาไทยอย่างผิดๆ อย่างมากและนานมาแล้วอ่ะค่ะ
ก็เลยคิดว่าจะตั้งกระทู้ไว้ในห้องนี้ ให้เป็นเหมือนกับคอลัมน์ประจำ
สำหรับที่ตัวเองจะมาเขียนอะไรที่เกี่ยวกับภาษาไทยเอาไว้เรื่อยๆ ตามแต่ว่าวันไหนจะไปเจออะไรมา แล้วอยากเขียนอ่ะค่ะ

อ่านมาถึงตรงนี้แล้วเป็นไงคะ สนใจอยากจะมาลองเป็นคอลัมนิสต์ที่มีคอลัมน์ประจำ
อยู่ในห้องนิตยสารออนไลน์ของเรากันมั่งหรือยังคะ

อยากให้ลองคิดดูว่า มีเรื่องอะไรที่ตัวเองสนใจเป็นพิเศษ ที่อยากเขียนถึงอยู่บ่อยๆ มั้ยอ่ะคะ
อย่างเช่นเห็นคุณอินทรายุธบอกว่า ชอบประวัติศาสตร์มากๆ ก็อยากเชิญให้มาเปิดคอลัมน์เกี่ยวกับประวัติศาสตร์อ่ะค่ะ
สนมั้ยคะ คุณอินทรายุธ

คนอื่นๆ มีใครที่มีเรื่องที่ตัวเองสนใจมากเป็นพิเศษ ที่อยากจะแชร์เป็นความรู้ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นมั้ยคะ
อยากฝากให้ลองคิดดูนะคะ

ส่วนตัวเองตอนนี้ กำลังคิดจะเปิดคอลัมน์ในเชิงอนุรักษ์ภาษาไทยนะคะ แต่ยังคิดชื่อคอลัมน์ไม่ออก แหะ  :-[

และถึงจะเป็นคอลัมน์ที่มีคนเขียนประจำ
แต่คนอื่นๆ ก็จะยังคงเข้ามาเขียนคอมเมนท์ได้ตามปกติเหมือนกระทู้ปกติอื่นๆ ในบอร์ดนี้นะคะ  ;)

จริงๆ กำลังนึกจะเสนอให้คนที่เข้ามาอ่าน ลองโหวตคอลัมน์ที่คุณโปรดด้วย
โหวตกันเล่นๆ หนุกๆ นะคะ เป็นการเช็ค rating ว่ามีคนสนใจอ่านคอลัมน์เรารึปล่าว แล้วอ่านแล้วชอบมั้ย
แต่ที่ยังไม่กล้าเสนอเพราะเสียวอ่ะค่ะ กลัวไม่มีใครโหวตให้อ่ะ  :-[

maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: เรามาทำตัวเหมือนเป็นคอลัมนิสต์กันมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:15:41 PM »
นานะจังอยากจะทำคอลัมน์ที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์ละครอ่ะค่ะ
ทั้งไทย เกาหลี ญี่ปุ่น และเอา ภาพละครเก่าๆมาลงด้วยดีไหมคะ
เพราะพวกเราชอบดูละครกันอยู่แล้ว ส่วนอีกอันอยากทำคอลัมน์แนะนำหนังสืออ่ะค่ะ
แล้วก็วิจารณ์ไปในตัว อิอิ O0

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
Re: เรามาทำตัวเหมือนเป็นคอลัมนิสต์กันมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:25:38 PM »
นานะจังอยากจะทำคอลัมน์ที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์ละครอ่ะค่ะ
ทั้งไทย เกาหลี ญี่ปุ่น และเอา ภาพละครเก่าๆมาลงด้วยดีไหมคะ
เพราะพวกเราชอบดูละครกันอยู่แล้ว ส่วนอีกอันอยากทำคอลัมน์แนะนำหนังสืออ่ะค่ะ
แล้วก็วิจารณ์ไปในตัว อิอิ O0

รู้มั้ยคะ พี่นึกอยู่ในใจแล้วว่า นานะจะต้องอยากเขียนคอลัมน์วิพากษ์วิจารณ์ละคร
และก็อยากจะเสนอให้นานะจังเขียนด้วย แต่เมื่อกี๊ตอนเขียนกระทู้นี้ พี่นึกไม่ทัน  :-[ จริงๆ นะ ไม่ได้ขี้ฮกเลย
แล้วพอดีเพิ่งไปอ่านคอมเมนท์คุณอินทรายุธมา เลยนึกถึงที่คุณอินฯ แกบอก ชอบประวัติศาสตร์มากๆ ได้อยู่คนเดียว

ดีมากๆ เลยค่ะ นานะจัง ทั้งสองคอลัมน์เลยค่ะ
แล้วที่นานะจังบอกเรื่องที่ไปอ่านเรื่องดูไบมาอ่ะค่ะ ก็น่าสนใจนะคะ แต่รู้สึกจะตั้งชื่อคอลัมน์ยังไงให้ครอบคลุม ให้เป็นคอลัมน์ประจำที่สามารถจะ update เรื่องใหม่ๆ ที่ยังอยู่ใน concept ของคอลัมน์ได้อ่ะค่ะ

นานะจังช่วยตั้งชื่อคอลัมน์ภาษาไทยให้พี่ใหม่ด้วยจิ มันเชยสุดๆ อ่ะ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:34:26 PM »
มาเพิ่มเติมค่ะ

อยากให้ตั้งชื่อข้อเขียนที่ update ในแต่ละครั้งด้วยค่ะ และลงชื่อคนเขียนด้วยนะคะ ทำเหมือนคอลัมนิสต์ที่เขาทำจริงๆ อ่ะค่ะ

ช่วยแวะไปดูตัวอย่างรูปแบบคอลัมน์ที่ในคอลัมน์ของเราหน่อยนะคะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:36:02 PM »
 :) ก็นานะจังชอบวิพากษ์วิจารณ์ ละครจริงๆไงคะแล้วยิ่งได้คุยกับพี่แล้วก็อดไม่ได้ ทุกที ไม่ว่ากระทู้ไหน
ออกทะเลไปไกลเลย 5555 ส่วนชื่อคอมลัมน์ นานะว่า ให้กาฬตั้งจะดีกว่าพี่ น้องเค้าเก่งเรื่องภาษาค่ะ นานะจังไม่เลย
โง่มาก  >:D

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:44:03 PM »
อ่ะฮะ งั้นขอรบกวนน้องกาฬนี้สสนะคะ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:31:24 PM »
เราหายไปแค่วันเดียว  มีอะไรแปลกใหม่มาอีกแล้ว

ตอนแรกอ่านชื่อกระทู้ผิดด้วยแหละค่ะ   อ่านว่า  "เรามาทำตัวเหมือนเป็นคอมมิวนิสต์กันมั้ยคะ"   ก็ เอ๊ะ  อะไรกัน  ทำอะไรกันนี่

พอเปิดเข้ามา  อ่านเนื้อหา  อ่อ  อ่านผิดนี่เอง 

ให้กาฬตั้งชื่ออะไรเหรอคะ  คือยังงงๆ อยู่นิดหน่อยอ่ะค่ะ  ตรงที่บอกว่าไม่ให้ออกนอกเรื่อง (กาฬนี่แหละ  ตัวพาออกนอกเรื่องประจำเลย)
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:34:27 PM »
เราหายไปแค่วันเดียว  มีอะไรแปลกใหม่มาอีกแล้ว

ตอนแรกอ่านชื่อกระทู้ผิดด้วยแหละค่ะ   อ่านว่า  "เรามาทำตัวเหมือนเป็นคอมมิวนิสต์กันมั้ยคะ"   ก็ เอ๊ะ  อะไรกัน  ทำอะไรกันนี่

พอเปิดเข้ามา  อ่านเนื้อหา  อ่อ  อ่านผิดนี่เอง 

ให้กาฬตั้งชื่ออะไรเหรอคะ  คือยังงงๆ อยู่นิดหน่อยอ่ะค่ะ  ตรงที่บอกว่าไม่ให้ออกนอกเรื่อง (กาฬนี่แหละ  ตัวพาออกนอกเรื่องประจำเลย)

ตั้งชื่อ อีกกระทู้ที่เกี่ยวกับภาษาไทยอ่ะน้องกาฬ พี่galdewis ว่าชื่อมันเชยไปหน่อย พี่เลยแนะนำให้น้องกาฬตั้งไง อิอิ

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:48:21 PM »
ตอนนี้เข้าใจแล้วใช่ป่าวอ่ะ น้องกาฬ

น้องกาฬเขียนเรื่องแบบเมื่อคุณตาคุณยายยังเด็กดิ่ พี่อ่านที่น้องกาฬเล่าถึงคุณยายที่เล่าว่าบรรพบุรุษมีเวทย์มนตร์เสกโซ่ให้กลายเป็นน้ำอ่ะ อ่านแล้วนึกถึงเรื่องเมื่อคคุณตาคุณยายยังเด็ก ชอบฟังอะไรแบบนี้มากเลย  O0

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 01:35:16 PM »
อิอิน่าสนใจดีนะคะ^^

โดยเฉพาะเรื่องวิจารณ์หนัง+ละครเนี่ยย ชอบๆ

แต่พักหลังกันย์ไม่ค่อยได้ดูละครแล้วจิ (ติดYแทน อ๊ากก)

สู้ๆนะคะทุกคน แล้วจะเข้ามาอ่านน๊า^^

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 09:43:05 PM »
ขอบคุณที่แวะมาค่ะ น้องกันย์

ไว้รอนานะจังเปิดคอลัมน์วิจารณ์หนัง,ละครนะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 09:56:06 PM »
เค้าอยากทำวิจารณ์+แนะนำ อัลบั้มเพลง อ่ะ ทั้ง ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น
555+
จะมีใครสนใจไหมเนี๊ยะ....
แต่ให้วิจารณ์ภาพยนต์ก็ได้นะ ดูบ่อย  ภาพยนต์ก็ได้ทุกอย่าง
ซีรี่ย์ก็ได้ (เน้นไปทางญี่ปุ่น)

ว่าแต่.....
พี่กันย์ก็ไปทางY เหมือนเจ๊แล้วเหรอ โอ้ ไม่......
มีแต่สาวกวายเต็มไปหมด  หึหึหึหึ

แพร่หลายเจงๆๆ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:00:45 PM »
เค้าอยากทำวิจารณ์+แนะนำ อัลบั้มเพลง อ่ะ ทั้ง ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น
555+
จะมีใครสนใจไหมเนี๊ยะ....
แต่ให้วิจารณ์ภาพยนต์ก็ได้นะ ดูบ่อย  ภาพยนต์ก็ได้ทุกอย่าง
ซีรี่ย์ก็ได้ (เน้นไปทางญี่ปุ่น)

ว่าแต่.....
พี่กันย์ก็ไปทางY เหมือนเจ๊แล้วเหรอ โอ้ ไม่......
มีแต่สาวกวายเต็มไปหมด  หึหึหึหึ

แพร่หลายเจงๆๆ

ชื่ออะไรของแกเนี่ย  เหมือนเป็นนักเลงเจ้าถิ่นเลย  55555+

เอาดิ  หนัง เพลงของแกอ่ะ  ฉันว่าแกดูซีรีย์ญี่ปุ่นเยอะกว่าฉันอีกนะ  เอาเลย อยากรู้ ถ้าเรื่องไหนสนุก จะได้ไปหามาดู

แล้วเรื่อง Y ไม่ต้องมาพาดพิงเลยไม่ได้เอามาเผยแพร่ซะหน่อย  555+
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:12:33 PM »
55+ ชื่อเค้าเท่ห์อ่ะดิ
สนใจร่วมแก๊งค์ไหมเจ๊ (ไม่ใช่แก๊งวายนะ 55+)

อืม เอาไว้จะมาลงแล้วกันคร้าบบบบ  หุหุหุ  เอาซีรี่ย์ไรประเดิมดีละ คริๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2009, 11:36:29 PM โดย กาฬรหัสย์ »

ออฟไลน์ viki

• *
  • 217
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 10:40:52 PM »

:-X ตอนคุยเอ็มกะเดชเนี่ยะ ก็ขำเรื่องชื่อมันอยู่ตั้งนาน (ก่อนที่เดชจะมาเปลี่ยนชื่อในบอร์ด เห็นชื่อนี้อยู่ในเอ็มอ่ะ) น้องกาฬคิดเหมือนพี่เลย แต่พี่บอกว่า
ชื่อเหมือนพวกมือปืนรับจ้างอ่ะ......แต่อ่านเม้นของน้องกาฬแล้วก็นั่งขำอยู่คนเดียว สงสัยพี่คงบ้าไปแล้วอ่ะ  :-X :-X :-X

อ้อ.พี่ว่าพี่จะเขียนเรื่องธรรมะ  ทีแรกบอกจ๊อบไว้ตั้งนานแล้วว่าอยากให้มีมุมธรรมะในบ้านอ่ะ  (อันนี้เป็นความชอบส่วนตัว ) แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าพี่จะมีเวลามาเขียนหรือป่าวอะดิ   :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2009, 10:41:46 PM โดย viki »
***คำว่ารักส่งมาจากฟากฟ้าไกล ส่งไปเป็นกำลังใจให้พี่บอย***