ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

คอลัมน์ "มะหมาเฝ้าภาษา" โดย galdewis

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: คอลัมน์ "มะหมาเฝ้าภาษา" โดย galdewis
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 03:03:07 PM »
คอลัมน์ตัวอย่าง
ตัวอย่างคอลัมน์

คิดว่า 2 วลีนี้ ความหมายเหมือนกันมั้ยคะ

v
v

อืมดูเผินเหมือนจะคล้ายนะคะ แต่ถ้าลองตีความตามความเข้าใจของนานะจังนะ นานะจังว่าไม่เหมือนอ่ะค่ะ

จะอธิบายไงดีหว่า แอบงง คอลัมน์ตัวอย่าง น่าจะหมายถึง ต้นแบบของคอลัมน์ ไว้ดูเป็นโมเดล ว่ามีโครงสร้างเป็นยังไง แต่ถ้าเป็น ตัวอย่างคอลัมน์ น่าจะหมายถึง Example ยกตัวอย่างเช่น  ลักษณะของคอลัมน์ ในแต่ละรูปแบบแต่มีโครงสร้างที่คล้ายคลึงกัน เหอะ ๆ ใช่เปล่าไม่รู้อ่ะค่ะ ดูเป็นปัญหาโลกแตกไงไม่รู้ พี่ gladewis มาเฉลยเถอะค่ะ 
ปล. นานะจัง ก็พิมพ์และสะกดผิดบ่อยมากค่ะ ถามน้องกาฬดิ รู้ดี 555+++

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
Re: คอลัมน์ "มะหมาเฝ้าภาษา" โดย galdewis
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 05:02:31 PM »
ว้าว หวัดดีค่ะ พี่galdewis  ไม่ได้เจอกันนานเลย คิดถึงมากมาย

มาพร้อมกับความรู้คู่สมองอีกแล้ว ดีจัง

อืมกันย์ก็เห็นเด็กๆใช้คำพวกนี้ผิดบ่อยมากๆเลยนะ โดยเฉพาะคำว่าเลือกรางเนี่ย กันย์ก็เหมือนจะใช้ผิดๆด้วย แฮะๆ

ปล.ลายเซ็นต์พี่นานะสวยงามมากมายอ่า เพิ่งสังเกตเห็น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2010, 05:07:56 PM โดย HpJ »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 06:25:34 PM »
โห! ไอเดียเจิดจิงๆ นะ น้องกาฬ แต่พี่เห็นท่าจิไม่หวาย ><

พี่ไม่มีความรู้เรื่องศัพท์สูงๆ หรอกค่ะ แค่คำที่ใช้ในชีวิตประจำวันทั่วๆ ไป
ก็ยังระวังแล้วระวังอีกเลย ที่จะไม่ให้เขียนผิด

ไฮ้! ไม่จริงมั้งคะ คำไหนอ่ะคะ ที่พี่ยกตัวอย่างมา แล้วน้องกาฬบอกว่า เขียนไม่ถูกน่ะ
ไม่เชื่ออ่ะ ร้อยไม่เชื่อ พันไม่เชื่อ อำพี่รึป่าวเนี่ยะ

ก็อย่างเช่น  เลือนราง นั่นแหละค่ะ  บางทีกาฬก็ใช้  ร  บางทีก็ใช้ ล  เพราะใช้ก็จำไม่ค่อยได้ว่าอันไหนถูกกันแน่ :icon_eek:

คอลัมน์ตัวอย่าง
ตัวอย่างคอลัมน์

คิดว่า 2 วลีนี้ ความหมายเหมือนกันมั้ยคะ

v
v

อืมดูเผินเหมือนจะคล้ายนะคะ แต่ถ้าลองตีความตามความเข้าใจของนานะจังนะ นานะจังว่าไม่เหมือนอ่ะค่ะ

จะอธิบายไงดีหว่า แอบงง คอลัมน์ตัวอย่าง น่าจะหมายถึง ต้นแบบของคอลัมน์ ไว้ดูเป็นโมเดล ว่ามีโครงสร้างเป็นยังไง แต่ถ้าเป็น ตัวอย่างคอลัมน์ น่าจะหมายถึง Example ยกตัวอย่างเช่น  ลักษณะของคอลัมน์ ในแต่ละรูปแบบแต่มีโครงสร้างที่คล้ายคลึงกัน เหอะ ๆ ใช่เปล่าไม่รู้อ่ะค่ะ ดูเป็นปัญหาโลกแตกไงไม่รู้ พี่ gladewis มาเฉลยเถอะค่ะ 
ปล. นานะจัง ก็พิมพ์และสะกดผิดบ่อยมากค่ะ ถามน้องกาฬดิ รู้ดี 555+++

ตัวอย่างคอลัมน์  จะเป็นเหมือนแบบฟอร์มแนะแนววิธีการเขียนรึเปล่า  ว่าควรจะประกอบด้วยอะไรบ้าง
คอลัมน์ตัวอย่าง คือ คอลัมน์ที่เสร็จสมบูรณ์ด้วยเนื้อหาและถูกต้องทุกประการแล้ว  จึงได้เป็นคอลัมน์ตัวอย่างให้แก่คอลัมน์อื่น

ส่วนปัญหาของพี่นานะ  กาฬแนะนำให้ตรวจทานหลังพิมพ์เสร็จค่ะ  ตรวจให้ละเอียดนะคะ  อย่าอ่านข้าม   :icon_idea:

ปล.ลายเซ็นพี่นานะสวยอีกแล้ว  กาฬยังไม่มีอารมณ์ทำเลยอ่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:32:01 PM »
คนสวยมาอีกคนแล้ว
หวัดดีจ๊าบบ น้องกันคนจ๋วยย อิอิ

พี่เองก็คงเฉลยไม่ได้เหมือนกัน เพราะไม่มีความรู้พอ อ่าว!

ก็เพราะว่าไม่ได้เป็นนักวิชาการภาษาไทยอ่ะค่ะ ไม่บังอาจชี้ถูกชี้ผิด

แต่ว่าพี่จะพูดตามความเข้าใจของตัวเองอ่ะค่ะ
พูดจากประสบการณ์ที่เคยอ่าน หรือเคยใช้ 2 วลีนี้มา

พี่คิดว่า ที่นานะจังกับน้องกาฬเข้าใจ ก็ถูกต้องอ่ะค่ะ

แต่ส่วนตัวพี่เอง พี่คิดว่า 2 วลีนี้ ทั้งมีความหมายเหมือนกัน และไม่เหมือนกันอ่ะค่ะ

ที่เหมือนกันคือ
ไม่ว่าจะใช้ว่า “ตัวอย่างคอลัมน์” หรือ “คอลัมน์ตัวอย่าง”
ต่างก็หมายถึง “การยกตัวอย่าง”
(คือเป็น example แบบที่นานะจังอธิบายอ่ะค่ะ)

ยกตัวอย่างเช่น

คอลัมน์มะหมาฯ ของพี่ เป็นเพียง "ตัวอย่างคอลัมน์" (หรือคอลัมน์ตัวอย่าง)
ที่พี่ลองเขียนขึ้น เพื่อจะชักชวนให้พี่น้องที่บอร์ดนี้
มาเขียนคอลัมน์ของตัวเองกัน

แต่ว่า ในขณะที่วลี “ตัวอย่างคอลัมน์” มีเพียงความหมายเดียว (คือหมายถึงการยกตัวอย่าง)

วลี “คอลัมน์ตัวอย่าง” กลับมีมากกว่า 1 ความหมาย

คือนอกจากจะหมายความว่า "เป็นการยกตัวอย่าง" แล้ว
ยังอาจจะหมายถึง เป็นคอลัมน์ที่ “ดีเด่น” ที่ “เป็นแบบอย่าง” ก็ได้ด้วย

คำว่า “ตัวอย่าง” ในวลีนี้
จึงมีความหมายว่า “ดีเด่น เป็นแบบอย่าง”
ไม่ได้เป็นแค่เป็นตัวอย่าง “ธรรมดา”
หากแต่เป็นตัวอย่าง “ที่ดีกว่าธรรมดา”

ตัวอย่าง ของการใช้คำว่า “ตัวอย่าง” ไปขยายคำอื่น
แล้วทำให้คำนั้น กลายเป็น “ตัวอย่างที่ดีกว่าตัวอย่างธรรมดา”
ก็เช่น

นักเรียนตัวอย่าง
บุคคลตัวอย่าง
(หมายถึง เป็นนักเรียน/บุคคลที่ดีเด่นกว่านักเรียน/บุคคลอื่นๆ
เป็นนักเรียน/บุคคลที่สามารถเป็นแบบอย่าง ให้แก่นักเรียน/บุคคลอื่นๆ ได้)

พี่เลยบอกว่า ตัวเองเกือบจะใช้ผิด
ตอนที่เขียนที่ทู้ ซอนต๊อก น่ะค่ะ

เพราะถ้าพี่เลือกเขียนว่า “คอลัมน์ตัวอย่าง” แทนที่จะเขียนว่า “ตัวอย่างคอลัมน์”

ซึ่งความจริงก็เขียนได้นะคะ
แต่ว่าความหมายมันจะกำกวมทันที

เพราะอาจทำให้คนที่มาอ่าน นึกหมั่นไส้ได้ว่า
อินี่มันยกหางตัวเองชะมัด
ชมคอลัมน์ตัวเอง ว่าเป็น “คอลัมน์ตัวอย่าง” ก็ได้ด้วย

ดีนะนี่ ที่ไม่เผลอใช้ผิด อิอิ

ทั้งหมดนี้ พี่เขียนตามความเข้าใจ
และจากประสบการณ์การอ่านและใช้ภาษาไทย ของตัวเองนะคะ
ไม่ได้อิงหลักวิชาการใดๆ ทั้งสิ้น ผิดถูกไม่รับรองค่ะ

ถ้าใครสนใจหรือสงสัยอะไร แนะนำให้ไปค้นคว้าต่อเพิ่มเติม
หรือถามผู้ที่รู้จริงๆ นะคะ
ซึ่งก็จะเป็นการช่วยอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยอีกแรงนึงด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกๆ คนที่เข้ามาอ่านนะคะ ^^
แล้วพบกันใหม่ เมื่อพบกันนะคะ หุหุ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:34:40 AM »
หวัดดีค่าพี่ galdewis มาทิ้งคำถามแล้วก็รอคำตอบจากนั้นก็จากไปได้มั๊ยอ่ะ 555+
คือไม่ค่อยได้อ่านนิยาย หรือวรรณกรรมอ่ะค่ะ แต่เผอิญหาข้อมูลนางในวรรณคดีแนวแบบแขกๆดู
เห็นมีนางทมยันตี เทราปตี จิตรางคทางค์ ประมาณนี้อยู่ในเพชรพระอุมา เพรชพระอุมาเป็นแนวผจญภัยนี่คะเท่าที่เคยเห็น
แล้วมันแบ่งภาคมาหรือคะ หรือไงอ่ะ คืออยากรู้ว่ามันเกี่ยวอะไรกันกับเพชรพระอุมารึเปล่าด้วยค่ะ

ใครรู้ก็ช่วยตอบทีน๊า ทุกคนก็ได้นะคะ  ???

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:44:57 AM »
หวัดดีค่าพี่ galdewis มาทิ้งคำถามแล้วก็รอคำตอบจากนั้นก็จากไปได้มั๊ยอ่ะ 555+
คือไม่ค่อยได้อ่านนิยาย หรือวรรณกรรมอ่ะค่ะ แต่เผอิญหาข้อมูลนางในวรรณคดีแนวแบบแขกๆดู
เห็นมีนางทมยันตี เทราปตี จิตรางคทางค์ ประมาณนี้อยู่ในเพชรพระอุมา เพรชพระอุมาเป็นแนวผจญภัยนี่คะเท่าที่เคยเห็น
แล้วมันแบ่งภาคมาหรือคะ หรือไงอ่ะ คืออยากรู้ว่ามันเกี่ยวอะไรกันกับเพชรพระอุมารึเปล่าด้วยค่ะ

ใครรู้ก็ช่วยตอบทีน๊า ทุกคนก็ได้นะคะ  ???

อืมม  ไม่ได้เกี่ยวกันนะคะ 

ทมยันตี  เทราปตี  จิตรางคทา  คือนางในวรรณคดีแนวภารตะ 
แต่เท่าที่กาฬอ่านเพชรพระอุมาทั้งหมดมา   คุณพนมเทียนไม่ได้เอ่ยถึงทั้งสามนางเลย

เพชรพระอุมา  เป็นวรรณกรรมไทย แนวผจญภัยลึกลับ ผนวกความเป็นไทยและสากลร่วมสมัย
ซึ่งไม่ได้ไปแนวภารตะเลย  วรรณกรรมแนวภารตะของคุณพนมเทียนคือ  ศิวาราตรี  จุฬาตรีคูณ  ปฐพีเพลิง  ซึ่งสามเรื่องนี้กาฬก็ไม่เคยเห็นท่านเอ่ยถึงทั้งสามนางนี้

พี่โบว์เบนซ์อาจจะเข้าใจผิดกับคำว่า   จิตรางคนางค์  รึเปล่า  เพราะจิตรางคนางค์เป็นนามในอดีตชาติของคุณหญิงดาริน  นางเอกของเรื่อง
ชื่อ 2 ชื่อนี้จะคล้ายๆ กัน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 09:47:45 AM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:52:37 AM »

อืมม  ไม่ได้เกี่ยวกันนะคะ 

ทมยันตี  เทราปตี  จิตรางคทา  คือนางในวรรณคดีแนวภารตะ 
แต่เท่าที่กาฬอ่านเพชรพระอุมาทั้งหมดมา   คุณพนมเทียนไม่ได้เอ่ยถึงทั้งสามนางเลย

เพชรพระอุมา  เป็นวรรณกรรมไทย แนวผจญภัยลึกลับ ผนวกความเป็นไทยและสากลร่วมสมัย
ซึ่งไม่ได้ไปแนวภารตะเลย  วรรณกรรมแนวภารตะของคุณพนมเทียนคือ  ศิวาราตรี  จุฬาตรีคูณ  ปฐพีเพลิง  ซึ่งสามเรื่องนี้กาฬก็ไม่เคยเห็นท่านเอ่ยถึงทั้งสามนางนี้

พี่โบว์เบนซ์อาจจะเข้าใจผิดกับคำว่า   จิตรางคนางค์  รึเปล่า  เพราะจิตรางคนางค์เป็นนามในอดีตชาติของคุณหญิงดาริน  นางเอกของเรื่อง
ชื่อ 2 ชื่อนี้จะคล้ายๆ กัน 

อ่อ คืองี้ค้นข้อมูลทมยันตี ก็ไปเจอในเพชรพระอุมา แต่เป็นนางทมยันตีกับพระนลจริงๆ ไม่ใช่คนแต่งหรอกนะ คนเอามาลงบล็อกบอกอยู่ในเพชรพระอุมาอีกต่างหาก
ก็เลยเริ่มสงสัย ความจริงมันไม่มีในเพชรพระอุมาใช่ป่ะ พระนลคำหลวงเนี่ย :icon_exclaim:

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:59:33 AM »
อ๋อออออออออออออออ   จำได้ล่ะ 

เป็นช่วงที่แงซาย พูดกับดารินในภาค 2 ค่ะ  เพราะดารินพลัดพรากจากรพินทร์และตามหามานาน แงซายว่าเปรียบเสมือนนางทมยันตีตามหาพระนล  โดยอ้างถึงกลอนว่า...

อโศกดูแสนสุข        ช่วยดับทุกข์ให้สักครา
โศกเศร้าเผาวิญญา   อ้าอโศกโรคข้าร้าย
อโศกโยกกิ่งไกว     จงตอบไปดังใจหมาย
ว่าเห็นพระฤๅสาย     ผ่านมาบ้างหรืออย่างไร

เป็นการอ้างถึงเฉยๆ ค่ะ  ไม่ได้มีเนื้อหาอะไรเกี่ยวข้องกัน  ในเพชรพระอุมาเอ่ยถึงวรรณคดีอยู่หลายเรื่อง รวมทั้งหลักธรรมทางพระพุทธศาสนาและไสยศาสตร์ความเชื่อทั้งด้านมืดและด้านสว่าง

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 04:22:26 PM »
โห! ปรบมือให้น้องกาฬเลย ขอคารวะ

สวัสดีค่ะน้อง bo&benz เป็นคำถามที่พี่ตอบไม่ได้เลยค่ะ ขอโทษทีนะคะ ^^
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 05:56:03 PM »
โห! ปรบมือให้น้องกาฬเลย ขอคารวะ

สวัสดีค่ะน้อง bo&benz เป็นคำถามที่พี่ตอบไม่ได้เลยค่ะ ขอโทษทีนะคะ ^^

ช่วยตอบม่ายได้เมหือนกันค่า เพิ่งรู้จากน้องกาฬเมื่อกี่วันนี้ ว่า ทมยันตี คือ หนึ่งในนางวรรณคดี และ นามปากกาอื่นของ คุณหญิง วิมลด้วย

ปล. เก่งมากเลยน้องกาฬ ลายเซ็นอ่ะ สวยน่ารักมากจ้า ตกลงใช้ imageReady ทำ ใช่ป่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:14:29 PM »

ช่ายค่า น้องกาฬเก่งมากๆ เราก็นึกว่าพี่จะรู้นะเนี่ย 555+

ปล.ลายเซ็นต์มีแสงกันด้วย ของนานะกับกาฬ อืมทำไงอ่าจ๊ะน้องๆ  :icon_smile:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:44:46 PM »

ช่ายค่า น้องกาฬเก่งมากๆ เราก็นึกว่าพี่จะรู้นะเนี่ย 555+

ปล.ลายเซ็นต์มีแสงกันด้วย ของนานะกับกาฬ อืมทำไงอ่าจ๊ะน้องๆ  :icon_smile:

ใช้บรัชแต่งใน photoshop เหมือนรูปปกติอ่ะค่ะ แล้วมาแก้ใน imageReady เด๋วส่งวิธีทำให้ทางข้อความส่วนตัวค่ะ

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:50:24 PM »

อ่าวววว  คิดว่าพี่ galdewis อ่านเพชรพระอุมาด้วยนะคะเนี่ย  
ช่วงนี้กาฬก็ลืมๆ ไปแล้ว  ที่พี่โบว์เบนซ์ถามตอนแรก ไม่ได้นึกถึงบทเปรียบเทียบเลย  พอนึกได้ก็ทำให้นึกถึงบทเพลงอีกเยอะที่พนมเทียนเขียนแทรกเอาไว้
แต่ตอนที่เอ่ยถึงพระนลกับทมยันตี  เป็นตอนที่น่าสงสารดารินมาก  เพราะบุญกรรมแต่ภพก่อนๆๆๆๆ หลายชาติภพ  กว่าจะได้รักกันอีกครั้ง
ถ้าไม่มีแงซายมาช่วย  คงตายกลางป่ากันทั้งพระเอกนางเอก

ช่วยตอบม่ายได้เมหือนกันค่า เพิ่งรู้จากน้องกาฬเมื่อกี่วันนี้ ว่า ทมยันตี คือ หนึ่งในนางวรรณคดี และ นามปากกาอื่นของ คุณหญิง วิมลด้วย

ปล. เก่งมากเลยน้องกาฬ ลายเซ็นอ่ะ สวยน่ารักมากจ้า ตกลงใช้ imageReady ทำ ใช่ป่ะ

มันสวยเหรอคะ  :icon_mrgreen:
กาฬไม่เห็นรู้สึกเลยอ่ะ   :icon_twisted:
กาฬว่ามันแข็งๆ  หยาบๆ ลองทำแก้ขัดไปก่อนน่ะค่ะ
แต่ไม่ได้ใช้ imageready หรอกค่ะ  ยังไม่ได้หามาลง
ใช้  photoshop กับ photoscape อ่ะค่ะ  ผสมๆ กัน  

เอาบรัชแต่ละบรัชลงที่ละภาพค่ะ   เสร็จแล้วก็เอามารวมกันใน photoscape ค่ะ
กาฬอยากทำให้มันซอฟเหมือนของพี่นานะอ่ะ  แต่ว่ามันเฟชกันไม่ได้  
 :icon_frown:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:57:30 PM »

มันสวยเหรอคะ  :icon_mrgreen:
กาฬไม่เห็นรู้สึกเลยอ่ะ   :icon_twisted:
กาฬว่ามันแข็งๆ  หยาบๆ ลองทำแก้ขัดไปก่อนน่ะค่ะ
แต่ไม่ได้ใช้ imageready หรอกค่ะ  ยังไม่ได้หามาลง
ใช้  photoshop กับ photoscape อ่ะค่ะ  ผสมๆ กัน  

เอาบรัชแต่ละบรัชลงที่ละภาพค่ะ   เสร็จแล้วก็เอามารวมกันใน photoscape ค่ะ
กาฬอยากทำให้มันซอฟเหมือนของพี่นานะอ่ะ  แต่ว่ามันเฟชกันไม่ได้  
 :icon_frown:

อ่อใช้  photoscape  ทำเหรอ แต่พี่ว่ากาฬใช้บรัชแต่งสวยดีนะ อืมแต่ถ้าใช้ imageready
 มันจะดีตรงที่ว่าเราแยกเป็นเลเยอร์ได้โดยที่ไม่มี bg ติด แล้วปรับเวลาให้มันไล่กันกับภาพต่อไปได้