ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 09:02:51 PM »
มันคือโปรแกรมอะไรอ่าคะ พี่นานะ

โปรแกรมวาดภาพป่าวคะ :icon_sad:

ใช่แล้วจ้า มันคือโปรแกรมทำภาพวาด ทั้งสีน้ำ สีมัน และอื่นๆอีกมากมายจ้า ใช่ง่ายมาก

พี่ลงทุนลบทิ้งไปแล้วโหลดใหม่ มันก็มี DEMO อีกตามเคย
เกราะกายสิทธิ์ ถ้านานะจังอยากได้ทำมาแจมเองเลยก็ได้นะจ๊ะ จะได้เลือกภาพเอาเองตามสบาย
เพราะรูปเรื่องเกราะของพี่มันหายไปเกือบจะหมดแล้ว เหลือน้อยมากๆเลยอ่า ถ้าไม่อย่างนั้น ก็ต้องมาเก็บจาก
บอร์ดไปใหม่  :icon_question:

ออฟไลน์ hitori_neko

• *
  • 83
  • 0
  • เพ(ร)าะรัก
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 09:44:58 PM »
ขอบคุณสำหรับโปรแกรมนะคะ
ใช้ดีมากๆเลย

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:28:50 PM »
แวะมาโพสภาพก่อนนอน  :icon_neutral:

พระไชยสุริยา เนื้อเรื่องเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบค่ะ รู้แต่ว่าสุนทรภู่แต่ง ใครรู้จริงก็มาบอกกันนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 08:57:03 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:32:59 PM »
อีกคนค่ะ "พระสรรพสิทธิ์" จากเรื่องเจ้าหญิงนกกระจาบ อยากดูจังเลยอ่าเรื่องนี้
ปล.เซ็ตนี้ขอเน้นเสื้อผ้าเหมือนเป็นพอ หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:04:30 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:16:59 AM »
มันคือโปรแกรมอะไรอ่าคะ พี่นานะ

โปรแกรมวาดภาพป่าวคะ :icon_sad:

ใช่แล้วจ้า มันคือโปรแกรมทำภาพวาด ทั้งสีน้ำ สีมัน และอื่นๆอีกมากมายจ้า ใช่ง่ายมาก

พี่ลงทุนลบทิ้งไปแล้วโหลดใหม่ มันก็มี DEMO อีกตามเคย
เกราะกายสิทธิ์ ถ้านานะจังอยากได้ทำมาแจมเองเลยก็ได้นะจ๊ะ จะได้เลือกภาพเอาเองตามสบาย
เพราะรูปเรื่องเกราะของพี่มันหายไปเกือบจะหมดแล้ว เหลือน้อยมากๆเลยอ่า ถ้าไม่อย่างนั้น ก็ต้องมาเก็บจาก

นานะจัง

ลองโหลดูอีกทีนะคะ

http://www.4shared.com/file/91838231/d92bf583/vp5etrialsetup.html

อืมนานะจัง ว่า นานะจังไม่ค่อยถนัดทำภาพแนวนนี้เลย กลัวทำออกมาแล้วม่ายสวยง่ะ แหะ แต่ถ้าเคลียร์ทุกอย่างเสร็จจะลองดูซักภาพก็ได้ค่ะ รวมแจม อิอิ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:43:42 PM »

นานะจัง

ลองโหลดูอีกทีนะคะ

http://www.4shared.com/file/91838231/d92bf583/vp5etrialsetup.html

อืมนานะจัง ว่า นานะจังไม่ค่อยถนัดทำภาพแนวนนี้เลย กลัวทำออกมาแล้วม่ายสวยง่ะ แหะ แต่ถ้าเคลียร์ทุกอย่างเสร็จจะลองดูซักภาพก็ได้ค่ะ รวมแจม อิอิ

ขอบใจมากที่อุตส่าห์พยายามหามาให้โหลดหลายอัน โหลดแล้วก็เป็นแบบเดิม ช่างมันไม่เอาและ ไม่ต้องเอามาลงใหม่แล้วนะคะ ขอบคุณมาก  :icon_cry:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:50:19 PM »
ไม่ว่างเล่าพระสุธนเลยวันนี้ เอารูปมาลงแทนดีกว่า

ความรักของ "พระมณีพิชัย" จากเรื่อง ยอพระกลิ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:13:43 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:56:07 PM »
2 หนุ่มฮอตจากเรื่องพระทิณวงศ์ค่ะ เกร็ดความรู้นิดนึง เรื่องนี้พระเอกเป็นลูกคนเดียว ไม่มีพรหมมินทร์นะคะ แต่ดีด้าอีกแล้ว ชอบเพิ่มบท
เราก็เลยหาเรื่องเพิ่มภาพไปด้วยเลย เนอะพี่ต้น 555+

"พระทิณวงศ์" ทรงม้าปรีชาชาญ

"พรหมมินทร์" ภูบดินทร์หาญกล้า อยากให้พี่ต้นเกล้าผมสักเรื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:20:42 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:19:44 PM »
 :icon_evil: WOW สวยมาก ๆ เลยค่า พี่โบว์เบนซ์

พระทิณวงศ์ หล่อที่ซู้ดดดดดดด :icon_cool: เอาไปเต็ม ๆ 555++

ทำมาบ่อย ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้เน้อ^^ :icon_cry:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:39:10 PM »
ว้าวววว
มีภาพมาเพิ่มอีกแล้ว   :)

กาฬกำลังพยายามรวบรวมภาพพระเอกอยู่นะคะ  หายากเหลือเกิน  ไม่ค่อยจะมีเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 05:28:05 PM »
เท่าที่รุ้ สุนทรภุ่เป้นคนแต่งนะค่ะ เป็นกาพย์พระไชยสุริยา เอาไว้เป้นหนังเรียนอ่าค่ะ

เรื่องมันก็ มีอยู่ว่า 

พระไชยสุริยาเป้นกษัตริย์ครองเมือง สาวะถี
มีมเหสีชื่อสุมาลี   
เมื่อข้าราชบริพารล่มหลงในอบายมุข

น้ำป่าก็ไหลทั่วเมือง คนตายหมด สาวะถีเลยกลายเป็นเมืองร้าง

ประมาณเนี่ยอ่าค่ะ   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:27:26 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 06:01:59 PM »
เท่าที่รุ้ สุนทรภุ่เป้นคนแต่งนะค่ะ เป็นกาพย์พระไชยสุริยา เอาไว้เป้นหนังเรียนอ่าค่ะ

เรื่องมันก็ มีอยู่ว่า 

พระไชยสุริยาเป้นกษัตริย์ครองเมือง สาวะถี
มีมเหสีชื่อสุมาลี   
เมื่อข้าราชบริพารล่มหลงในอบายมุข

น้ำป่าก็ไหลทั่วเมือง คนตายหมด สาวะถีเลยกลายเป็นเมืองร้าง

ประมาณเนี่ยอ่าค่ะ   ;)

ขอบคุณน้อง Zanear มากๆนะคะ อุตส่าห์มาเล่าให้ฟัง Thank Ja Jup Jup :icon_cool:

ออฟไลน์ air2535

• *
  • 108
  • 0
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 11:26:19 PM »
สวัสดีค่ะ เน็ตไม่ดีเลยอ้ะ ไม่ได้เข้าซะนานนน น นน

กระทู้นี้ขอแจม 2 ภาพนะคะ

อาจจะคนละแนวกันซะหน่อย แต่ก็ พระเอก นะคะ

พระราม

ทำมาซักพักแล้ว ไม่มีโอกาสได้โพสเลย

พระลักษมณ์

พระลักษมณ์ คำนี้ ต้นฉบับใช้ พระลักษณ์ นะคะแต่ในภาพขอใช้ พระลักษมณ์ ตามรัชกาลที่6 นะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2009, 11:28:04 PM โดย air2535 »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 09:51:58 AM »
น้องแอร์ทำออกมาได้ดีค่ะ แต่มันไม่แนวพี่ อิอิ เพราะไม่อย่างนั้น ก็จะไม่มีใครได้เป็นสักคนอ่ะพระเอก นอกจากบรรดาโขนๆทั้งหลาย
แต่โขนก็มีตัวละคร ไม่หลากหลายนะพี่ว่า พี่รามเกียรติ ขุนช้างขุนแผน เงาะป่า และตัวอื่นๆก็ไม่ค่อยจะเล่นกัน อิเหนาอีกเรื่องด้วย
พระสังข์ทอง นี่คงจะมี หมดยังอ่ะ ไม่ค่อยเคยดู

บ่นมากมาย แต่ที่น้องทำมาพี่ก็ชอบคะนะ สวยไปอีกแนว  :icon_idea:

ออฟไลน์ air2535

• *
  • 108
  • 0
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 09:00:37 PM »
น้องแอร์ทำออกมาได้ดีค่ะ แต่มันไม่แนวพี่ อิอิ เพราะไม่อย่างนั้น ก็จะไม่มีใครได้เป็นสักคนอ่ะพระเอก นอกจากบรรดาโขนๆทั้งหลาย
แต่โขนก็มีตัวละคร ไม่หลากหลายนะพี่ว่า พี่รามเกียรติ ขุนช้างขุนแผน เงาะป่า และตัวอื่นๆก็ไม่ค่อยจะเล่นกัน อิเหนาอีกเรื่องด้วย
พระสังข์ทอง นี่คงจะมี หมดยังอ่ะ ไม่ค่อยเคยดู

บ่นมากมาย แต่ที่น้องทำมาพี่ก็ชอบคะนะ สวยไปอีกแนว  :icon_idea:

ช่ายย ย ย  ค่ะ คนละแนว ไม่เหมือนกัน แนวใครแนวมันประมาณนั้น

และก็เป็นตามนั้น ถ้าเอาแต่โขนๆๆ ก็คงไม่เห็นหน้าเห็นตาพระเอกค่ะ เพราะสวมหัวโขน รึไม่ก็แต่งหน้าจัดมากๆ

โขน มี รามเกียรติ์ เรื่องเดียวนะคะ เท่าที่เคยอ่านมา

ส่วนเรื่องอื่นน่าจะเป็นละครร้อง ละครรำ ละคร....(อื่นๆ)...มากมายย ยย ^^

ละครก็มีหลายเรื่องค่ะ อย่างในงานพระเมรุมีละครพันทางเรื่องสุววรณหงส์(พิมพ์ถูกมั้ยคะ?) แล้วอะไรอีกจำไม่ได้ค่ะ เพราะเยอะมาก

แต่พระเอกนางเอกนี่ถึงคนละคนแต่หน้าก็พิมพ์เดียวกัน แต่งหน้าออกมาแทบเหมือน

บางทีนี่พระรามมี 2 คนผลัดกันรำคนละครึ่งเรื่อง ถ้าไม่สังเกตุดูจะไม่รู้ค่ะว่าสลับตัวกันตอนไหน

**อยากชวนให้ไปดูโขนกันเยอะด้วยอ้ะค่ะ ไม่เคยไปน่าจะลองไปนะคะ(อ้อน)^^ เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีคนดูแล้ว โขนลงทุนเป็นแสนๆนะคะ(อันนี้ครูบอกมา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2009, 09:03:04 PM โดย air2535 »