ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 10:19:56 AM »
น้องแอร์ทำออกมาได้ดีค่ะ แต่มันไม่แนวพี่ อิอิ เพราะไม่อย่างนั้น ก็จะไม่มีใครได้เป็นสักคนอ่ะพระเอก นอกจากบรรดาโขนๆทั้งหลาย
แต่โขนก็มีตัวละคร ไม่หลากหลายนะพี่ว่า พี่รามเกียรติ ขุนช้างขุนแผน เงาะป่า และตัวอื่นๆก็ไม่ค่อยจะเล่นกัน อิเหนาอีกเรื่องด้วย
พระสังข์ทอง นี่คงจะมี หมดยังอ่ะ ไม่ค่อยเคยดู

บ่นมากมาย แต่ที่น้องทำมาพี่ก็ชอบคะนะ สวยไปอีกแนว  :icon_idea:

ช่ายย ย ย  ค่ะ คนละแนว ไม่เหมือนกัน แนวใครแนวมันประมาณนั้น

และก็เป็นตามนั้น ถ้าเอาแต่โขนๆๆ ก็คงไม่เห็นหน้าเห็นตาพระเอกค่ะ เพราะสวมหัวโขน รึไม่ก็แต่งหน้าจัดมากๆ

โขน มี รามเกียรติ์ เรื่องเดียวนะคะ เท่าที่เคยอ่านมา

ส่วนเรื่องอื่นน่าจะเป็นละครร้อง ละครรำ ละคร....(อื่นๆ)...มากมายย ยย ^^

ละครก็มีหลายเรื่องค่ะ อย่างในงานพระเมรุมีละครพันทางเรื่องสุววรณหงส์(พิมพ์ถูกมั้ยคะ?) แล้วอะไรอีกจำไม่ได้ค่ะ เพราะเยอะมาก

แต่พระเอกนางเอกนี่ถึงคนละคนแต่หน้าก็พิมพ์เดียวกัน แต่งหน้าออกมาแทบเหมือน

บางทีนี่พระรามมี 2 คนผลัดกันรำคนละครึ่งเรื่อง ถ้าไม่สังเกตุดูจะไม่รู้ค่ะว่าสลับตัวกันตอนไหน

**อยากชวนให้ไปดูโขนกันเยอะด้วยอ้ะค่ะ ไม่เคยไปน่าจะลองไปนะคะ(อ้อน)^^ เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีคนดูแล้ว โขนลงทุนเป็นแสนๆนะคะ(อันนี้ครูบอกมา)

จริงๆพี่ก็อยากดูโขนนะน้องแอร์ มันไม่ได้หาดูได้ง่ายๆด้วย รู้สึกว่าตั๋วจะแพงมากใช่มั้ยคะ พี่ก็อยู่ต่างจังหวัดอีกต่างหากเลยไม่มีโอกาสเข้าไปใหญ่
ก็ดูล่าสุดงานพระบรมศพพระพี่นางอ่ะ ดูจบตี1 ตี 2 เลยทางทีวีน๊า แต่ความจริงก็เคยอยู่ในวงการโขนๆมาแล้ว หุหุ เคยเรียนที่วิทยาลัยนาฏศิลป์เชียงใหม่
ก็เลยได้สัมผัสมาบ้างแล้ว  :icon_idea:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 10:42:42 PM »
กระทู้ไม่เคลื่อนไหวเลย อัพเพิ่มบ้างดีกว่า มันเงียบเหงา  :icon_redface:

พระชินเสน-ท้าวแสนปม จากเรื่องท้าวแสนปม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:37:55 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 10:46:20 PM »
กระทู้ไม่เคลื่อนไหวเลย อัพเพิ่มบ้างดีกว่า มันเงียบเหงา  :icon_redface:

พระชินเสน-ท้าวแสนปม จากเรื่องท้าวแสนปม

โห  พระชินเสนหล่อเกินคาด   O0 :icon_cool:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 09:41:27 PM โดย bobenz »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 10:59:37 PM »
โอ้ววววววววววววววววววววว ว้าววววววววววววววววววววววว  :icon_evil: :icon_evil: :icon_evil:

สวยจังค่า พี่โบว์เบนซ์  :) พระชินเสน หล่อ ที่ซู้ดดดดด ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

เอาไปเลยเต็ม ๆ  :icon_cool: :icon_cool: :icon_cool: 555555

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 03:09:03 PM »
มัวไปแจมที่อื่นซะนานเลยลืมกระทู้ตัวเอง 555+  :)

ท้าวบารส จากเรื่อง อุษาบารส

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 03:10:30 PM »
เวียงกุมกาม  :icon_biggrin:

เหมือนมากๆ เลยค่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 03:12:08 PM »
พระไชยเชษฐ์ ชื่อเรื่องก็ตามนี้เลย

ออฟไลน์ it530_08

• โอมเพี้ยง - ทุกอย่างสามารถเสกได้
  • *
  • 276
  • 1
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 04:23:19 PM »
พระไชยเชษฐ์ ชื่อเรื่องก็ตามนี้เลย

กรี๊ดศรรามสุด เห็นแล้วโดนใจมากจ้า สำหรับภาพนี้   :icon_evil: :icon_evil: :icon_evil:

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 08:50:38 PM »
หล่อได้อีก

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:41:17 PM »
ลองทำมาร่วมแจม กระทู้พระวรรณคดีค่ะ

เริ่มจากมณีแดง จากเทพสังวาลย์ค่ะ   

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:42:19 PM »
ต่อด้วยเกราะกายสิทธิ์

เริ่มจาก   พระโอรสอังคาส  ทรงเกราะประจำวันอังคาร

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:44:18 PM »
ต่อด้วย   พระโอรส สุริยะ  ทรงเกราะประจำวันอาทิตย์

พระในวรรณคดี vsพระเอกที่นานะจังทำมา  พอใช้ได้ไหมคะ  พี่ bobenz
ท่านอาจารย์โปรดชี้แนะ ศิษย์ด้วย  ถ้าให้ผ่านจะทำมาร่วมแจมอีก  อิอิ

ปล. ตอนนี้ นานะจังยังหา Crack Virtual Painter5 ไม่ได้เลยค่ะ
แล้วตอนนี้ ภาพที่ทำ รัน Demo ทับหมดทุกภาพเลย ภาพที่เอามาลงเป้ฯภาพก่อนหน้าที่มันจะถูกรัน Demo ทับค่ะ เศร้าจับจิต T_T
ยังไงก็ต้องหา  Crack  ไม่หมดความพยายามง่ายๆ หรอก คอยดู คนอย่างนาะนจังไม่มัวันลามือง่าย หุหุ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 08:16:51 AM »

พระในวรรณคดี vsพระเอกที่นานะจังทำมา  พอใช้ได้ไหมคะ  พี่ bobenz
ท่านอาจารย์โปรดชี้แนะ ศิษย์ด้วย  ถ้าให้ผ่านจะทำมาร่วมแจมอีก  อิอิ

ปล. ตอนนี้ นานะจังยังหา Crack Virtual Painter5 ไม่ได้เลยค่ะ
แล้วตอนนี้ ภาพที่ทำ รัน Demo ทับหมดทุกภาพเลย ภาพที่เอามาลงเป้ฯภาพก่อนหน้าที่มันจะถูกรัน Demo ทับค่ะ เศร้าจับจิต T_T
ยังไงก็ต้องหา  Crack  ไม่หมดความพยายามง่ายๆ หรอก คอยดู คนอย่างนาะนจังไม่มัวันลามือง่าย หุหุ

สวยดีจ้า ความจริงภาพแนวนี้ถ้าเค้าจะทำก็ทำไปนานและ แต่ก็เหอะ หาภาพมาเทียบมันท้าทายกว่าเยอะ อิอิ
นานะจังจะทำมาเพิ่มอีกรึเปล่า จะได้ยังไม่ลงของใหม่ ไม่อยากให้มันกระโดดไปมา ถ้ามีอีกก็เอามาลงก่อนเลย มันจะได้อยู่ในโทนเดียวกัน
คือทำเองทั้งหมด  :icon_evil:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:56:11 AM »

สวยดีจ้า ความจริงภาพแนวนี้ถ้าเค้าจะทำก็ทำไปนานและ แต่ก็เหอะ หาภาพมาเทียบมันท้าทายกว่าเยอะ อิอิ
นานะจังจะทำมาเพิ่มอีกรึเปล่า จะได้ยังไม่ลงของใหม่ ไม่อยากให้มันกระโดดไปมา ถ้ามีอีกก็เอามาลงก่อนเลย มันจะได้อยู่ในโทนเดียวกัน
คือทำเองทั้งหมด  :icon_evil:

พี่ลงต่อไปเลยค่ะ คือแบบว่า ต้องใช้เวลา บิ๊วอารมณ์นิดนึงในการทำ อิอิ ไม่ต่อเนื่องไม่เป็นไรค่ะพี่

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:07:01 PM »
ลองทำมาร่วมแจม กระทู้พระวรรณคดีค่ะ

เริ่มจากมณีแดง จากเทพสังวาลย์ค่ะ   

สวยจังเลย พี่นานะไปหารูปมณีแดงจากไหนอ่ะ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ