ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
Re: พระเอก VS พระในวรรณคดีไทย
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 01:36:37 PM »
สวยมากเลยค่ะ

งามมากมาย

:icon_cool:

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 04:55:27 PM »
 :-* มีทั้งตอนเด็ก&ตอนโตด้วย
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ air2535

• *
  • 108
  • 0
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 05:31:09 PM »
กัณหาชาลีนี่น่ารักจริงๆด้วยค่ะ เคยอ่านไหนก็ไม่รู้เค้าบอกว่า กัณหา โกรธพระเวชสันดรมาก  อธิษฐานว่า
ชาติหน้าอย่าได้เกิดเป็นลูกพระเวชสันดรอีก พอพระเวชสันดร เสวยชาติเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ ชาลี ก็ มาเกิดใหม่
เป็น ราหุล โอรสของเจ้าชาย แต่กัณหาไม่ได้มาเกิด ในชาติภพใหม่เหมือนคนอื่นด้วยแรงอธิษฐานที่มีต่อพระเวชสันดร

พี่ก็ได้ยินอย่างนั้นมาเหมือนกัน แต่ตอนหลังกัณหาก็มาเกิด แต่เป็นภิษุณี ประมาณนี้อ่ะ มาขอบวชทีหลัง ฟังพระเทศน์ตอนวันพระ
ก็น่าจะจริงนะ แต่พี่ galdewiess บอกไม่ให้เชื่ออะไรง่ายๆ ก็อย่าปักใจเชื่อนะคะ  :icon_idea:

อ่า เหมือนจะใช่ว่า กัณหา ได้มาเกิดเป็นใครในพระพุทธศาสนานี่แหละ  แต่ไม่ได้เกิดเป็นธิดาของเจ้าชายสิทธัตถะอีกแล้วเพราะแรงอธิษฐาน
แต่เกิดเป็นใครกาฬก็จำไม่ได้ 
แต่ต้องมาเกิดแน่ๆ ค่ะ  เพราะหลักศาสนาพุทธเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด จะดำเนินต่อไป จนกว่าจะถึงปรินิพานจึงไม่ต้องเกิดอีก
และบุญกรรมของพ่อลูก  ต้องได้เวียนมาพบเจอกันแน่นอน
ท้ายเรื่องของเรื่องมหาชาติกล่าวถึงการกลับชาติมาเกิดของตัวละครต่างๆ
 ดังนี้นะคะ
พระเจ้ากรุงสญชัย เป็น พระเจ้าสุทโธทนะ
พระนางผุสดี เป็น พระนางสิริมหามายา
พระเวสสันดร เป็น เจ้าชายสิทธัตถะ
พระนางมัทรี เป็น พระนางยโสธรา
พระชาลี เป็น พระราหุล
พระกัณหา เป็น พระนางอุบลวรรณาเถรี

พระนางอุบลวรรณาเถรีเป็นหนึ่งในสาวก สาวิกาที่อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์เกินความสามารถของบรรดามนุษย์ มีหูทิพย์ ตาทิพย์ รู้ใจผู้อื่น ระลึกชาติได้ และหมดกิเลส  เป็นหญิงที่งามมากๆ มีชายมากมายหมายปอง ได้ถูก...(จำไม่ได้ค่ะว่าใคร ชื่ออะไร)ข่มขืน ในขณะที่บวชอยู่นั่นล่ะค่ะ เมื่อข่มขืนแล้วชายคนนั้นก็ถูกพระแม่ธรณีสูบ (ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะสูบลงนรกนะคะ)

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:15:23 PM »
ภาพกัณหา กะชาลีน่ารักมากค่ะ
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:38:52 PM »
กัณหาชาลีนี่น่ารักจริงๆด้วยค่ะ เคยอ่านไหนก็ไม่รู้เค้าบอกว่า กัณหา โกรธพระเวชสันดรมาก  อธิษฐานว่า
ชาติหน้าอย่าได้เกิดเป็นลูกพระเวชสันดรอีก พอพระเวชสันดร เสวยชาติเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ ชาลี ก็ มาเกิดใหม่
เป็น ราหุล โอรสของเจ้าชาย แต่กัณหาไม่ได้มาเกิด ในชาติภพใหม่เหมือนคนอื่นด้วยแรงอธิษฐานที่มีต่อพระเวชสันดร

พี่ก็ได้ยินอย่างนั้นมาเหมือนกัน แต่ตอนหลังกัณหาก็มาเกิด แต่เป็นภิษุณี ประมาณนี้อ่ะ มาขอบวชทีหลัง ฟังพระเทศน์ตอนวันพระ
ก็น่าจะจริงนะ แต่พี่ galdewiess บอกไม่ให้เชื่ออะไรง่ายๆ ก็อย่าปักใจเชื่อนะคะ  :icon_idea:

อ่า เหมือนจะใช่ว่า กัณหา ได้มาเกิดเป็นใครในพระพุทธศาสนานี่แหละ  แต่ไม่ได้เกิดเป็นธิดาของเจ้าชายสิทธัตถะอีกแล้วเพราะแรงอธิษฐาน
แต่เกิดเป็นใครกาฬก็จำไม่ได้ 
แต่ต้องมาเกิดแน่ๆ ค่ะ  เพราะหลักศาสนาพุทธเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด จะดำเนินต่อไป จนกว่าจะถึงปรินิพานจึงไม่ต้องเกิดอีก
และบุญกรรมของพ่อลูก  ต้องได้เวียนมาพบเจอกันแน่นอน
ท้ายเรื่องของเรื่องมหาชาติกล่าวถึงการกลับชาติมาเกิดของตัวละครต่างๆ
 ดังนี้นะคะ
พระเจ้ากรุงสญชัย เป็น พระเจ้าสุทโธทนะ
พระนางผุสดี เป็น พระนางสิริมหามายา
พระเวสสันดร เป็น เจ้าชายสิทธัตถะ
พระนางมัทรี เป็น พระนางยโสธรา
พระชาลี เป็น พระราหุล
พระกัณหา เป็น พระนางอุบลวรรณาเถรี

พระนางอุบลวรรณาเถรีเป็นหนึ่งในสาวก สาวิกาที่อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์เกินความสามารถของบรรดามนุษย์ มีหูทิพย์ ตาทิพย์ รู้ใจผู้อื่น ระลึกชาติได้ และหมดกิเลส  เป็นหญิงที่งามมากๆ มีชายมากมายหมายปอง ได้ถูก...(จำไม่ได้ค่ะว่าใคร ชื่ออะไร)ข่มขืน ในขณะที่บวชอยู่นั่นล่ะค่ะ เมื่อข่มขืนแล้วชายคนนั้นก็ถูกพระแม่ธรณีสูบ (ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะสูบลงนรกนะคะ)

ขอบคุณมากน้องแอร์มากจ้า สำหรับข้อมูล ที่แท้ กัณหา คือ  อุบลวรรณเถรี นี่เอง พี่ระลึกขึ้นมาได้ทันทีเลย
เป็นสาวกของพระพุทธเจ้า ที่เจอเรื่องเลวร้ายมากกกกกกกกกกกก
ไอ้คนที่มันข่มขืนนี่มันคงเป็น สัตว์นรกมาเกิดแน่ๆสมควสรแล้วที่ธรณีสูบ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:11:24 PM »
พอดีช่วงนี้เห็นแต่ภาพแนวกรุงศรีทั้งนั้นเลย ก็คงมีแค่เรื่องขุนช้างขุนแผนเรื่องเดียวพี่พระเอกจะแต่งกายแนวนี้
และแล้วเรื่องนี้ทำไปแล้ว รุ่นพระเอกกะลูก คราวนี้ก็คงจะเหลือแต่หลานๆแล้วค่ะ
ขุนช้างขุนแผน  (ฉบับนอกหอสมุดค่ะ) ทั้ง 3 หนุ่มเป็นลูกของพลายงามค่ะ

คนที่1 พลายเพชร ลูกกับนางศรีมาลา

คนที่2 พลายบัว ลูกกับนางศรีมาลาเช่นกัน คนนี้เป็นพระเอกของรุ่นหลานค่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:14:18 PM »
คนนี้เป็นลูกนางโกงค่ะ ลูกของพลายงามกับนางสร้อยฟ้า สุดท้ายก็ถูกประหารชีวิตทั้งแม่และลูกค่ะ
ขอบคุณภาพจากน้องกาฬรหัสย์ค่ะ

พลายณรงค์

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:31:02 PM »
 :icon_evil: สวยมากมายค่ะ พี่คะ พลายงาม นี่ ลูกขุนแผน หรือ พลายแก้ว กับ นางวันทอง หรือ นางพิมพิลาไลย ใช่ไหมคะ
เอ่อ นานะจังจำไม่ได้ว่า พลายงาม มีอีกชื่อ ว่าอะไรอ่ะค่ะเป็นชื่อยศหรืออะไรเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:56:25 PM »
:icon_evil: สวยมากมายค่ะ พี่คะ พลายงาม นี่ ลูกขุนแผน หรือ พลายแก้ว กับ นางวันทอง หรือ นางพิมพิลาไลย ใช่ไหมคะ
เอ่อ นานะจังจำไม่ได้ว่า พลายงาม มีอีกชื่อ ว่าอะไรอ่ะค่ะเป็นชื่อยศหรืออะไรเนี่ยแหละ

พลายงามมียศเป็น จมื่นไวยวรนาท ค่ะ  เรียกง่ายๆ ว่าพระไวย

ภาพหายากจริงๆ ค่ะ พี่โบว์เบนซ์  ตอนนี้กาฬก็เริ่มหาไม่ได้แล้ว
ละครไทย  ถ้าเป็นแนวย้อนยุคพีเรียดก็จะมีแต่ประมาณนี้
ส่วนที่แต่งตัวค่อนไปทางแฟนตาซีหรือไทยแบบอลังการ  ก็บางทีชุดประหลาดๆ เกิน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:08:13 PM »
บอกได้คำเดียวว่า

งามมากๆ :icon_idea:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 09:01:51 AM »

พลายงามมียศเป็น จมื่นไวยวรนาท ค่ะ  เรียกง่ายๆ ว่าพระไวย

ภาพหายากจริงๆ ค่ะ พี่โบว์เบนซ์  ตอนนี้กาฬก็เริ่มหาไม่ได้แล้ว
ละครไทย  ถ้าเป็นแนวย้อนยุคพีเรียดก็จะมีแต่ประมาณนี้
ส่วนที่แต่งตัวค่อนไปทางแฟนตาซีหรือไทยแบบอลังการ  ก็บางทีชุดประหลาดๆ เกิน

ไม่เป็นไรจ้าน้องกาฬ ภาพมันหายากจริงๆ ทำยากกว่าตัวนางเป็น 100 เท่าเลยทีเดียว ได้แค่นี้ก็ดีถมไปแล้ว
แต่ก็จะพยายามหาภาพมาอัพให้อีกค่ะ

ปล. ใครพอจะทราบมั้ยคะว่าพระเอกเรื่อง "ขุนศึก" มีชื่อว่าอะไร  :icon_mrgreen:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 04:42:27 PM »
สงสัยจะไม่มีใครรู้จริงๆว่าพระเอกเรื่องขุนศึกชื่ออะไร งั้นก็โพสตามชื่อเรื่องแล้วกัน

นี่ก็แนวกรุงศรีอยุธยาเหมือนกัน "ศรีธนญชัย" ตัวละครค่อนข้างโด่งดัง มีซะหน่อย

ปล. แต่ละภาพมันจะสวยไม่เท่ากันค่ะ เพราะภาพมันไม่มีค่ะ หรือไม่ก็ไม่สวยเลย  :icon_mrgreen:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:32:07 PM »
ลงภาพเพิ่มเติมค่ะ ขออภัยอย่างแรงถ้าภาพที่ทำไม่ถูกใจคนดู หาภาพยากมากมายอีกแล้ว ทำภาพผู้ชายแล้วเหนื่อยจริงๆ ไม่ค่อยจะมีให้เลือก

พระรถเสน

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:36:22 PM »
สังข์ศิลป์ชัย

ท้าวผาแดง จากเรื่อง ผาแดงนางไอ่

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:38:44 PM »
ขูลู จากเรื่อง ขูลูนางอั้วเคี่ยม