ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
ที่บอกว่าภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์นี่ รู้สึกว่าคำว่า "บริสุทธิ์" จะไม่ใช่ความหมายทั่วไปอย่างที่เราเข้าใจใช่มั้ยอ่ะคะ เรื่องรหัสลับดาวินชีก็พูดถึงนี่คะ อธิบายความหมายของคำว่าบริสุทธิ์ในประโยคนี้ไว้ด้วย แต่พี่จำไม่ได้อ่ะ ว่าอธิบายไว้ว่ายังไง
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
ที่บอกว่าภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์นี่ รู้สึกว่าคำว่า "บริสุทธิ์" จะไม่ใช่ความหมายทั่วไปอย่างที่เราเข้าใจใช่มั้ยอ่ะคะ เรื่องรหัสลับดาวินชีก็พูดถึงนี่คะ อธิบายความหมายของคำว่าบริสุทธิ์ในประโยคนี้ไว้ด้วย แต่พี่จำไม่ได้อ่ะ ว่าอธิบายไว้ว่ายังไง

ใช่ค่ะ นานะจังก็ลืมๆเหมือนกัน เหมือนจะเป็นภาษาที่เป็นแบบเพียวบริสุทธิ์
เป็นภาษาเก่าแกโบราณ เด๋วไปค้นมาอีกทีค่ะ แต่พี่ลองสังเกตุทำเพลง May it be จะรู้ว่า
แม้ เอนย่าจะร้องเป็นภาษาอังกฤษ แต่ จริงมันฟังเหมือนไม่ภาษามนุษย์อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน

พี่galdewis คิดถึงจังค่ะ^o^
กันย์ยังอ่านเทววากับซาตานไม่จบเรยอ่า(ค้างมาเป็นปี55+)
ช่วงสงกรานต์ไปดูหนังมาเห็นตัวอย่างด้วย น่าดูมากกกกกกก อยากไปดูกะพี่galdewisจัง อิอิ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
อ่า...สวัสดีค่ะ น้องกาฬ ... พี่อ่านลอร์ดฯ ไปได้แค่ครึ่งหน้า สุริยวรรมัน (เขียนถูกป่าวนี่) ไม่เคยอ่านเลย เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบให้น้องกาฬฟังยังไงอ่ะค่ะ

แต่ที่เคยอ่าน(ผ่านๆ) เรื่องประวัติของภาษาอังกฤษมา มีการแบ่งภาษาอังกฤษเป็น 3 ยุค คือ Old English, Middle English แล้วก็ Modern English (ไม่รู้ว่ามีวิธีการแบ่งแบบอื่นๆ อีกหรือเปล่านะคะ) รู้สึกจะแบ่งตามอิทธิพลของภาษาอื่นๆ ที่มากระทบกับภาษาอังกฤษอ่ะค่ะ

อย่าง Middle English นี่ เป็นยุคที่ภาษาอังกฤษได้รับอิทธิพลจากฝรั่งเศส รู้สึกตอนนั้นอังกฤษจะถูกฝรั่งเศสพิชิตมั้ง จำไม่ได้แน่นอนนะคะ นี่เองคือสาเหตุที่ทำให้ภาษาอังกฤษรับศัพท์ภาษาฝรั่งเศสมาใช้เยอะแยะเลย และยังใช้มาถึงปัจจุบัน คำง่ายๆ ที่เรารู้จักกันดีอย่าง soldier, lieutenant นี่ หน้าตาบอกยี่ห้อเลย ว่ามาจากภาษาฝรั่งเศส restaurant นี่ ก็น่าจะใช่ เพราะทั้งหน้าตาทั้งวิธีออกเสียง ฝรั่งเศสชัดๆ

แล้วภาษาแนว สุริยวรรมัน นี่ เป็นยังไงเหรอคะ ถ้าใช้บาลี สันสกฤตมากๆ ก็อาจจะพอเปรียบได้กับภาษาอังกฤษแบบโบราณที่ใช้ในลอร์ดฯ ได้เหมือนกันมั้งคะ และก็อาจจะเหมือนกับที่คนไทยทั่วๆ ไป (อย่างเช่นพี่เป็นต้น) ฟังพระสวดภาษาบาลีไม่เข้าใจอ่ะค่ะ  :-[

สุริยวรรมัน  เขียนถูกแล้วค่า  แล้วก็เป็นเรื่องที่ใช้ภาษาบาลี-สันสกฤตเยอะ  ก็คงเปรียบได้จริงๆ แหละ  ถ้าทมยันตีไม่ได้มีคำแปลไว้ข้างหลัง  กาฬอ่านก็คงงงเหมือนกันว่าคำนี้มันคืออะไร 
แต่หายากนะคะ  คนที่ฟังพระสวดภาษาบาลีเข้าใจ  ส่วนมากก็เป็นคนรุ่นก่อนๆ แล้วก็คนที่ได้ศึกษาภาษาบาลีสันสกฤตแท้ๆ  จริงๆ แล้ว  อะไรที่สวดๆ ก็ควรจะทำความเข้าใจด้วยว่าเราที่เราพูดๆ ไป มันหมายความว่าไง  ไม่ใช่สักแต่ท่องๆๆ ตามเค้า (แต่อย่าว่าแต่เข้าใจเลย  แค่ท่องกาฬเองยังหลงๆ ลืมๆ :icon_redface:)

ภาษาฝรั่งเศสปนกับภาษาอังกฤษ  โอ้วว  ยากจริงๆ แหละ  แถมเป็นบ่อยด้วย  ตอนที่ต้องเรียนวิชาฝรั่งเศส  เอามาปนมั่วกันหมด  สุดท้ายก็ไม่ได้ดีซักภาษา

แล้ว Old English  เป็นอังกฤษแนวไหนเหรอคะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ

กันย์ยังอ่านเทววากับซาตานไม่จบเรยอ่า(ค้างมาเป็นปี55+)
ช่วงสงกรานต์ไปดูหนังมาเห็นตัวอย่างด้วย น่าดูมากกกกกกก อยากไปดูกะพี่galdewisจัง อิอิ

กาฬเองก็ยังอ่านเทวากับซาตานไม่จบเหมือนกันอ่ะ   :icon_frown:
คงต้องหาเวลาอ่านจริงๆ จังๆ แต่ตอนนี้ไมได้  เพราะเดี๋ยวสมาธิจะไขว้เขว  จริงๆ  อยากอ่านให้จบก่อนหนังฉาย  แต่คงไม่ได้แล้วล่ะ

ใช่ค่ะ นานะจังก็ลืมๆเหมือนกัน เหมือนจะเป็นภาษาที่เป็นแบบเพียวบริสุทธิ์
เป็นภาษาเก่าแกโบราณ เด๋วไปค้นมาอีกทีค่ะ แต่พี่ลองสังเกตุทำเพลง May it be จะรู้ว่า
แม้ เอนย่าจะร้องเป็นภาษาอังกฤษ แต่ จริงมันฟังเหมือนไม่ภาษามนุษย์อ่ะค่ะ

กาฬจำเพลงมันไม่ได้แล้วอ่ะ  อยากฟังอีกทีจัง ว่าเป็นยังไง
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

หวัดดีค่ะ น้องกันย์ คิดถึงเช่นกันค่ะ  ;)

น้องกันย์พูดเรื่องเทวากับซาตานขึ้นมา พี่เลยนึกได้ว่า พี่ต้องจำผิดแน่ๆ เลย ที่บอกว่าเรื่องภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์นี่
น่าจะมาจากเรื่องเทวาฯ มากกว่าเรื่องดาวินชีฯ อ่ะ
แต่ว่าน้องกันย์ยังอ่านเทวาฯ ไม่จบนี่นา ตายละ! งั้นพี่ก็ spoil ไปแล้วสิเนี่ย ต้องขอโทษทีอ่ะค่ะน้องกันย์

เป็นภาษาเก่าแกโบราณ เด๋วไปค้นมาอีกทีค่ะ

พี่พอจะนึกออกแล้วอ่ะค่ะ นานะจัง แถมยังจำสับกันด้วย ตอนแรกคิดว่ามาจากดาวินชี แต่ที่จริงน่าจะมาจากเรื่องเทวาฯ อ่ะค่ะ
แต่ว่าพูดไม่ได้ค่ะ เพราะว่าน้องกันย์ยังอ่านเรื่องเทวาฯ ไม่จบอ่ะ (รู้สึกว่าน้องกาฬก็ด้วยใช่มั้ยเนี่ย)
ถ้าพูดไป เดี๋ยวจะเป็น spoil ไปอ่ะค่ะ

แต่หายากนะคะ  คนที่ฟังพระสวดภาษาบาลีเข้าใจ 

เคยได้ยินมาว่าสมเด็จพระเทพฯ ท่านทรงฟังเข้าใจอ่ะค่ะ ทรงพระปรีชาฯ มากๆ

ภาษาฝรั่งเศสปนกับภาษาอังกฤษ  โอ้วว  ยากจริงๆ แหละ  แถมเป็นบ่อยด้วย  ตอนที่ต้องเรียนวิชาฝรั่งเศส  เอามาปนมั่วกันหมด  สุดท้ายก็ไม่ได้ดีซักภาษา

จำได้อาจารย์เคยบอกว่า อาการแบบนี้เรียกว่า การแทรกแซงของภาษาอ่ะค่ะ
จะเป็นเวลาที่เริ่มเรียนภาษาใหม่เพิ่มขึ้นมา
ภาษาที่เราเริ่มเรียนใหม่นี้ จะยังไม่แข็งแรง
ก็เลยจะถูกแทรกแซงจากภาษาแม่ หรือภาษาอื่นๆ ที่เราเรียนมาก่อน ซึ่งแข็งแรงกว่า
จะเป็นมากเลย ตอนที่ต้องนึกศัพท์ในภาษาใหม่ที่เพิ่งเรียน
มักจะนึกไม่ออก แต่ดันไปนึกศัพท์เดียวกันนั้นในภาษาอื่นออก เอาเข้าไป  :icon_wink:

แล้ว Old English  เป็นอังกฤษแนวไหนเหรอคะ

โอ๊ะโอ! พี่อ่านนานมากแล้ว ลืมไปแล้วอ่ะค่ะ น้องกาฬ
เมื่อกี๊พยายามลองไปค้นใหม่ดู แต่ไม่เจอบทความอันที่อ่านง่ายๆ ที่เคยอ่านมาก่อนเลยอ่ะค่ะ
เจอแต่ที่อ่านยากๆ ในวิกิ แล้วก็ที่อื่นๆ ก็เลยขี้เกียจอ่านอ่ะค่ะ
จำได้แต่ว่า การแบ่งภาษาอังกฤษเป็นยุคเก่า ยุคกลาง และยุคใหม่แบบนี้
เป็นการแบ่งตามลำดับช่วงเวลา
ซึ่งในแต่ละช่วงนั้น ภาษาอังกฤษจะได้รับอิทธิพลจากภาษาอื่นๆ เข้ามาปนอ่ะค่ะ
ตามแต่ประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวกับอังกฤษในช่วงนั้นๆ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3
อยากคุยเรื่อง เทวซาตานเต็มที่ แต่น้องสองคนยังอ่านไม่จบ ค่ะ แต่เรื่องภาษาอังกฤษในลอร์ดนี่ นานะจังจำไม่ได้ว่าเพื่อนมันบอกว่า
จริงๆมาไม่ใช่ภาษษของมนุษย์อ่ะ ยังไงหว่า ส่วนเรื่องภาษาบริสุทธิ์ในเทวา
นี่แดนบราวเค้าเขียนเก่ง แบบเอามารวมในลักษณะภาพสัญลักษณ์ได้ อุ๊ย เผลอ spoil หุหุ

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
อยากคุยเรื่อง เทวซาตานเต็มที่ แต่น้องสองคนยังอ่านไม่จบ ค่ะ แต่เรื่องภาษาอังกฤษในลอร์ดนี่ นานะจังจำไม่ได้ว่าเพื่อนมันบอกว่า
จริงๆมาไม่ใช่ภาษษของมนุษย์อ่ะ ยังไงหว่า ส่วนเรื่องภาษาบริสุทธิ์ในเทวา
นี่แดนบราวเค้าเขียนเก่ง แบบเอามารวมในลักษณะภาพสัญลักษณ์ได้ อุ๊ย เผลอ spoil หุหุ

คุยมาเลยค่ะพี่นานะ กันย์ไม่ถือ
ขนาดแฮร์รี่ที่ยังไม่ออกภาษาไทยกันย์ก็ไปอ่านที่เค้าแปลเรียบร้อยเรยย อิอิ

• *
  • 398
  • 0
โอเช งั้นก็ไม่เกรงใจล่ะนะ น้องกันย์  :icon_evil: (แต่ถ้าใครกลัวว่าจะ spoil ก็อย่าเพิ่งอ่านต่อนะ  ;))

แต่พี่จะพยายามเขียนให้ไม่ spoil นะ แต่กะว่า...จะเขียนยั่วให้คนที่ยังอ่านไม่จบ
เกิดอยากอ่านเรื่องนี้ให้จบขึ้นมา 555
มาดูกันซิ ว่าพี่จะทำสำเร็จหรือเปล่า ฮี่ฮี่  O0

จำได้ว่า เนื้อเรื่องตอนที่มีการพูดว่า ภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์นี่
เป็นตอนที่แลงดอนกับพวก กำลังไขปริศนาอะไรซักอย่างอยู่ (พี่ก็จำรายละเอียดไม่ค่อยจะได้แล้ว อ่านนานจัด)

แล้วในปริศนานั้นมันจะพูดถึงประมาณว่า ภาษาบริสุทธิ์ของนักวิทยาศาสตร์ประมาณนี้อ่ะ
(จำไม่ค่อยจะได้แล้วเหมือนกัน เลือนลางเต็มที
สงสัยถึงเวลาต้องไปเอาหนังสือกลับมาอ่านใหม่ซะแล้ว)

ทีนี้พวกพระเอกก็ต้องมาตีปริศนากันใช่มั้ยล่ะ ว่าไอ้เจ้าภาษาบริสุทธิ์นี่ มันคือภาษาอะไรล่ะ

ตอนแรกก็ตีผิดกันว่าน่าจะเป็น math ที่น่าจะเป็นภาษาบริสุทธิ์หรือภาษาสากลของนักวิทยาศาสตร์
(จิงอ๊ะป่าวอ่ะ นักคณิต นักวิทย์ตัวจริง ช่วยมาตอบหน่อย)

เพราะว่าในเรื่องนี้ มันมีปริศนาที่สำคัญมากอันนึง เป็นตัวเลขปริศนาอ่ะ
เป็นตัวเลขปริศนา ที่เกี่ยวโยงกับตัวกาลิเลโอโดยตรง และกาลิเลโอก็เป็นหนึ่งในเจ้าลัทธิอิลลูมินาติ
แต่ในที่สุด พระเอกก็สามารถตีปริศนาที่ว่า ภาษาอะไรคือภาษาบริสุทธิ์ ได้โดยบังเอิญ

ส่วนจะตีได้โดยบังเอิญยังไง
และตัวเลขปริศนาสำคัญ ที่ว่าเกี่ยวโยงกับกาลิเลโอ นักวิทยาศาสตร์ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุดคนหนึ่งของโลก
มันคือตัวเลขอะไร
ก็โปรดไปหาอ่านเอาจากในหนังสือกันเองนะคะ 555

ส่วนที่บอกว่า ภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์(ของนักวิทยาศาสตร์) นี่
ก็เพราะมันเป็นภาษาเดียวที่ศาสนาคริสต์ไม่เคยใช้เลย
(ใช่มั้ยอ่ะ นานะจัง ช่วยมายืนยันหน่อย หรือใครอ่านจบแล้ว ช่วยมายืนยันด้วย กลัวจำผิดอ่ะ)

• *
  • 2248
  • -1
เอ๋??

แล้วศาสนาคริสต์ใช้ภาษาอะไรหรอคะ?

แหมๆๆแอบสงสัยเรื่องภาษาบริสุทธิ์มากมาย เหอๆ สงสัยต้องไปอ่านแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1

เคยดูสุดยอดแฟนพันธุ์แท้เกี่ยวกับลอร์ด ออฟ เดอะ ริงค์ เห็นเค้าบอกว่าเจอาร์ โทคีน คนแต่งเอาภาษาโบราณแบบภาษาโรมันมาประยุกต์
ให้เป็นภาษาเฉพาะคือภาษาเอลฟ์ในจินตาการคือมันก็ไม่ใช่ภาษาโรมันโบราณซะทีเดียว

• *
  • 398
  • 0
เอ๋??

แล้วศาสนาคริสต์ใช้ภาษาอะไรหรอคะ?

แหมๆๆแอบสงสัยเรื่องภาษาบริสุทธิ์มากมาย เหอๆ สงสัยต้องไปอ่านแล้วจริงๆ

ภาษาลาตินรึปล่าวคะ แต่งงว่า ภาษาลาตินกับภาษาโรมันนี่ มันอันเดียวกันรึปล่าว

5555 รู้สึกว่า การยั่วยวน เอ๊ย! ยั่วให้อยาก(อ่าน)ของพี่จะได้ผลนะ น้องกันย์ หุหุ  >:D

• *
  • 7234
  • -3

ส่วนที่บอกว่า ภาษาอังกฤษเป็นภาษาบริสุทธิ์(ของนักวิทยาศาสตร์) นี่
ก็เพราะมันเป็นภาษาเดียวที่ศาสนาคริสต์ไม่เคยใช้เลย
(ใช่มั้ยอ่ะ นานะจัง ช่วยมายืนยันหน่อย หรือใครอ่านจบแล้ว ช่วยมายืนยันด้วย กลัวจำผิดอ่ะ)

นานะจังไม่กล้ายืนยันเลยค่ะพี่ เพราะอ่านานแล้ว แต่ประทับใจที่จากตัวอักษร กลายเป็นสัญลักษณ์แบบนั้นได้อย่างน่าทึ่งมากๆ

• *
  • 7234
  • -3
เอ๋??

ภาษาลาตินรึปล่าวคะ แต่งงว่า ภาษาลาตินกับภาษาโรมันนี่ มันอันเดียวกันรึปล่าว

5555 รู้สึกว่า การยั่วยวน เอ๊ย! ยั่วให้อยาก(อ่าน)ของพี่จะได้ผลนะ น้องกันย์ หุหุ  >:D

ภาษาลาติน กับ ภาษาโรมันเป็นยังไงเหรอคะพี่

• *
  • 398
  • 0
เอ๋??

ภาษาลาติน กับ ภาษาโรมันเป็นยังไงเหรอคะพี่

ถามเรื่องยากนะนี่ นานะจัง พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันอ่าค่ะ ที่พูดขึ้นมาเพราะเห็นน้องโบเบนซ์พูดถึงภาษาโรมัน เลยนึกขึ้นมาได้ว่า เคยอ่านเจอว่า ภาษาลาตินเป็นภาษาที่ใช้ในจักรวรรดิโรมัน ก็เลยงงๆ ว่า ตกลงภาษาลาตินกับภาษาโรมัน มันคืออันเดียวกันหรือเปล่า เพราะบางทีคำว่า latin ก็หมายถึงโรมันด้วยอ่ะ งง