ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
เอ๋??

แล้วศาสนาคริสต์ใช้ภาษาอะไรหรอคะ?

แหมๆๆแอบสงสัยเรื่องภาษาบริสุทธิ์มากมาย เหอๆ สงสัยต้องไปอ่านแล้วจริงๆ

ภาษาลาตินรึปล่าวคะ แต่งงว่า ภาษาลาตินกับภาษาโรมันนี่ มันอันเดียวกันรึปล่าว

5555 รู้สึกว่า การยั่วยวน เอ๊ย! ยั่วให้อยาก(อ่าน)ของพี่จะได้ผลนะ น้องกันย์ หุหุ  >:D

อิอิ บอบอกว่าวันนี้อ่าน เทวากันซา๖นมาราธอนจนจบจนได้ เหอๆๆๆ :) เพิ่งจบแบบสดๆร้อนๆ แอบดีใจ  มารายงานผลอย่างรวดเร็วปานบีบีซี 55+

มันส์มั่กมาก ลุ้นแบบเหมือนกำลังดูหนังอยู่เลย นี่คิดไม่ตกเลยว่าอยากไปดูหนังอ๊ะป่าว เพราะว่าแอบมีฉากสยดสยองเยอะมากกก

คันปากอยากเม้าท์จัง อิอิ แต่น้องกาฬยังไม่ได้อ่านใช่ป่ะ?

แอบสงสัยอยู่นิดนึงอ่ะค่ะ เพราะจำได้ว่าตอนอ่านรหัสลับดาวินชีแลงดอนพูดถึง วิกโตเรีย ไว้ แล้วรู้สึกเหมือนกับว่าเธอตายไปแล้วไม่ใช่หรอคะ? อุตส่าห์ทำใจอยู่ตั้งนานว่าตอนจบคนสวยต้องตายแน่เลย แต่ผิดคาดแฮะ? กันย์จำตอนอ่านรหัสลับดาวินชีไม่ได้ด้วยสิว่าแลงดอนพูดถึงวิกโตเรียว่าไง??

อ๊ากกสรุปท้ายเรื่องมันวกไปวนมาซะแบบ เล่นเอาใจหายตุ๊มๆต่อมๆว่าใครเป็นคนร้ายตัวจริงกันแน่ แม้จะเดาคนร้ายไม่ถูก แต่เดาว่าใครบริสุทธิ์ถูก  :D

ปล.กระทู้นี้ตกลงเป็นกระทู้อะไรกันแน่เนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

อิอิ บอบอกว่าวันนี้อ่าน เทวากันซา๖นมาราธอนจนจบจนได้ เหอๆๆๆ :) เพิ่งจบแบบสดๆร้อนๆ แอบดีใจ  มารายงานผลอย่างรวดเร็วปานบีบีซี 55+

มันส์มั่กมาก ลุ้นแบบเหมือนกำลังดูหนังอยู่เลย นี่คิดไม่ตกเลยว่าอยากไปดูหนังอ๊ะป่าว เพราะว่าแอบมีฉากสยดสยองเยอะมากกก

คันปากอยากเม้าท์จัง อิอิ แต่น้องกาฬยังไม่ได้อ่านใช่ป่ะ?

แอบสงสัยอยู่นิดนึงอ่ะค่ะ เพราะจำได้ว่าตอนอ่านรหัสลับดาวินชีแลงดอนพูดถึง วิกโตเรีย ไว้ แล้วรู้สึกเหมือนกับว่าเธอตายไปแล้วไม่ใช่หรอคะ? อุตส่าห์ทำใจอยู่ตั้งนานว่าตอนจบคนสวยต้องตายแน่เลย แต่ผิดคาดแฮะ? กันย์จำตอนอ่านรหัสลับดาวินชีไม่ได้ด้วยสิว่าแลงดอนพูดถึงวิกโตเรียว่าไง??

อ๊ากกสรุปท้ายเรื่องมันวกไปวนมาซะแบบ เล่นเอาใจหายตุ๊มๆต่อมๆว่าใครเป็นคนร้ายตัวจริงกันแน่ แม้จะเดาคนร้ายไม่ถูก แต่เดาว่าใครบริสุทธิ์ถูก  :D

ปล.กระทู้นี้ตกลงเป็นกระทู้อะไรกันแน่เนี่ย อิอิ

เออ นั่นดิ่คะ เราควรย้ายไปคุยต่อที่กระทู้เทวาฯ มั้ยอ่ะคะ เกรงใจกระทู้นี้

คำถามน้องกันย์เรื่องวิตโตเรีย พี่ตอบไม่ได้อ่ะค่ะ หนังสือไม่ได้อยู่ที่บ้าน แต่เหมือนคลับคล้ายคลับคลาว่า แลงดอน0tโดนวิตโตเรียทิ้งนะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน อ่านนานแล้วอ่ะ แค่จำชื่อ ปฐพี วาโย เตโช อาโป ได้นี่ พี่ก็ปลื้มตัวเองแล้วล่ะ 555
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน

เออ นั่นดิ่คะ เราควรย้ายไปคุยต่อที่กระทู้เทวาฯ มั้ยอ่ะคะ เกรงใจกระทู้นี้

คำถามน้องกันย์เรื่องวิตโตเรีย พี่ตอบไม่ได้อ่ะค่ะ หนังสือไม่ได้อยู่ที่บ้าน แต่เหมือนคลับคล้ายคลับคลาว่า แลงดอน0tโดนวิตโตเรียทิ้งนะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน อ่านนานแล้วอ่ะ แค่จำชื่อ ปฐพี วาโย เตโช อาโป ได้นี่ พี่ก็ปลื้มตัวเองแล้วล่ะ 555

ก็ดีค่ะ 555+
แต่กันย์ว่าชื่อ ปฐพี วาโย เตโช อาโป นี่เท่ห์ดีนะคะ กันย์ก็ชอบ
อ๋า แลงดอนโดนทิ้งหรอคะเนี่ย?? อืม...กันย์ว่าเราไปคุยกันต่อที่กระทู้เทวาดีกว่าค่ะ^^

ออฟไลน์ ไชยกร

• *
  • 158
  • 0
ฟอร์มยักษ์น่าจะเป็นรามเกียรติ์นะคะ เห็นเป็นเรื่องที่ใหญ่มาก แต่ปัญหาคือใครจะทำ ดีด้าจะไหวรึเปล่าก็ไม่รู้ หนูว่าสำหรับดีด้าที่ชอบยืดก็ลองเลือกเรื่องยาวๆมาทำ จะได้ไม่ต้องยืด
เช่น เอาพระอภัยมณีทั้งหมดให้จบเป็นเรื่องให้ได้ก่อนอย่าพึ่งนึกไปถึงรามเกียรติ์เลยก็พอค่ะ

"ยุคลเดช"
  “ถึงเพลิงผลาญไป่ล้าง ชีวัน ถึงนทีบ่บั่น ชีพด้วย ถึงดาบสักร้อยพัน ฉีกร่าง รานฤๅ ถึงบ่ถึงคราวม้วย ดับได้มีฤๅ”
http://my.dek-d.com/07_70407/writer/view.php?id=564006

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
ฟอร์มยักษ์น่าจะเป็นรามเกียรติ์นะคะ เห็นเป็นเรื่องที่ใหญ่มาก แต่ปัญหาคือใครจะทำ ดีด้าจะไหวรึเปล่าก็ไม่รู้ หนูว่าสำหรับดีด้าที่ชอบยืดก็ลองเลือกเรื่องยาวๆมาทำ จะได้ไม่ต้องยืด
เช่น เอาพระอภัยมณีทั้งหมดให้จบเป็นเรื่องให้ได้ก่อนอย่าพึ่งนึกไปถึงรามเกียรติ์เลยก็พอค่ะ

อย่าไปว่าดีด้าสิจ๊ะ ละครพื้นบ้าน บริษัท สามเศียรเป็นคนทำต่างหาก ยกเว้น เกราะกายสิทธิ์ ที่ดีด้าทำ
ส่วนรามเกียรติ์ คงไม่ทำแน่นอนจ้า เพราะเค้า ดัดแปลงเรื่องนี้เป็น เทพศิลป์ อินทรจักรไปแล้ว
ถ้าทำรามเกียรติ์จริงๆ ความเป้นไปน่าจะเป็นศูนย์ เพราะตัวละครเยอะมาก ความต่อเนื่องของเนื้อหา
ยังไม่มีเพราะ แต่งกันหลายยุคและหลายคน ถ้าเรื่องนี้จริงๆ ร้อยล้านก็เอาไม่อยู่จ้า ถ้าเคยดู โฆษณาของรีเจนซี่
ชุดวรรณคดีไทย เค้าทำกัน สองปีนะ หมดไป หลายสิบล้านเลยล่ะ เคยถามพี่ที่ทำ CG ของดีด้าเค้าบอกว่า
ถ้าฉาก หิมะ ถล่ม หนึ่งฉาก ทำอยู่สามเดือนใช้คนเทเกลือกับน้ำตาลราวๆ สี่สิบคน ฉากนี้ฉากเดียวราวๆ หกแสน
แล้วจะไว้ไหมเนี่ย ตอนนี้พี่ว่า พยายามภาวนาให้ สามเศียร เลิกทำละครออกมาดูถูกคนดูสติปัญญาแบบทุกวันนี้
จะเป็นพระคุณอย่างมาก ถ้าจะยิดก็ ช่วยยิดแบบ ที่ว่า เออ ใช้คิดหน่อย แค่นี้แหละ  แต่ถ้าจะให้ไปตีตลาดโลกคงอีกไกล
เพราะงานที่ทำออกมา ยังไม่ละเอียด ขาดๆเกินๆเยอะ ทั้งในแง่บท และตีบทไม่แตกของนักแสดงบางคน

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
รามเกียรติ์ค่ะ  อยากดูมากม๊าก   :icon_frown: รามเกียรติ์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
อยากให้บริษัทที่ทำละครแนวนี้มีหลายบริษัทอยากมีทางเลือกบ้าง
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ถ้าเป็นฟอร์มยักษ์จริงๆ น่าจะเป็นรามเกียรติ์ค่ะ
เพราะเรื่องรามเกียรติ์มีตัวละครมากมาย
การดำเนินเรื่องก็ดีค่ะ :)

ออฟไลน์ runnejung

• *
  • 120
  • 0
โดยส่วนตัวชอบเรื่องพระสุธน มโนห์ราค่ะ แหะๆ แต่ถ้าจะเอาแบบว่าเน้นเนื้อเรื่อง ความซับซ้อน วุ่นวาย คงต้องรามเกียรติละนะ

อยากให้สร้างออกมาฉากสวยๆแบบโฆษณารีเจนซี่เลยนะคะ รับรองหนังไทยเราต้องโกอินเตอร์แน่ๆ
เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์
แต่คนที่คู่ควรชมนิยมกัน
ต้องมั่นใจยิ้มได้เมื่อภัยมา

มารไม่มี บารมีไม่เกิด

benarin

:P เราว่ารามเกียรติ์ น่าจะเหมาสมที่สุดอะนะ แต่ว่าจะสร้างรามเกียรติ์ตั้งแต่ต้นจนจบสงสัยจะต้องแบ่งเป็น 10 ภาคแน่ๆ

ออฟไลน์ ~>>N@NNIE<<~

• *
  • 36
  • 0
ถ้าเป็นไปได้อยากให้เป็นเรื่องเกราะกายสิทธิ์ เหอๆ ชอบๆ

Harry&Ginny     Hermione&Ronald

เลือก
พระสุธนมโนรา
เสียดายจังคะไม่มีเกราะกายสิทธิ์ให้เลือก

ออฟไลน์ chacow

• *
  • 1
  • 0
จะเอาฟอร์มยักษ์ขนาดนั้นเลยเหรอ :-[

แต่ขอเลือกเรื่องรามเกียรติ์แล้วกัน
เพราะเป็นวรรณคดีเรื่องที่ชอบที่สุดแล้ว เหอๆๆๆ
แต่ขอพี่บอยเป็นพระลักษมณ์ได้ป่ะ
เพราะเป็นตัวละครในวรรณคดีที่ชอบที่สุดเลยอ่าจ๊ะ
แต่ว่าไปก็อยากเห็นพี่บอยเป็นหนุแมน เอ้ย หนุมานด้วยนะ
ความรู้รอบโลก