ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring ควรเป็นเรื่องใดมาโหวตกัน

1. รามเกียรติ์

2. ศิราวาตรี

3. แก้วหน้าม้า

4. นางสิบสอง

5. พระสุธน-มโนห์รา

6. พระอภัยมณี

7. มณีนพเก้า-เทพสังวาลย์

8. สังข์ทอง

9. อิเหนา

10. ไกรทอง

และเรื่องอื่นๆ เสนอมาได้นะคะ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
แต่นานะจังขอ เลือกรามเกียรติ ค่ะ  ถ้าทำออกมาจริงน่าจะใกล้เคียงทีสุด และ ขอเลือก พี่บอย เป้น หนุมาน 

แต่จริงๆ อยาก เสนอ เรื่อง "แก้วนพเก้า " นะนี่ เพราะถ้าแต่ง จบจริง ความก็เท่ากับ ลอร์ดออฟ เอะริงเลยล่ะ
เป็นแนวแฟนตาซี อินเดียผสมไทยแท้ รับรอง ฉากแฮ็กชั่นไม่แพ้ลอร์ดแน่นอน โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.อยากให้ละครจักรๆวงศ์ของไทย มีศักดิ์ศรีเทียบเท่ากับ หนังจีนกำลังภายในบ้างจังเลย แต่คงเป็นไปได้ยากกกกกกกกกกกกกกกกกซะล่ะ
ก็ทำกันลวกซะขนาดนี้ คงต้องรอชาติหน้าตอนบ่ายๆ แต่ถ้าทำจริงขอคนทำซีจี จากแอดของ รีเจนซี่ชุดวรรณคดีไทยนะคะ หุหุ

ถ้าเป็นกาฬ  ขอเลือก

2. ศิราวาตรี

7. มณีนพเก้า-เทพสังวาลย์

ที่เลือกเรื่องเหล่านี้ เพราะมันมีเรื่องให้เล่นเยอะ  ตระการตาดี 

รามเกียรติ์เป็นมหากาพย์  บอกยังไงดีล่ะ  คือคล้ายๆ สามก๊กเลยนะ  ส่วนศิวาราตรีก็คล้ายๆ เรื่อง ทรอย
พระสุธน-มโนห์รา  กาฬอยากเห็นนางกินรีกับป่าหิมพานต์ค่ะ
มณีนพเก้า เทพสังวาลย์   อันนี้คล้ายๆ ลอร์ดเลยล่ะ  มีเกี่ยวกับเทพ มนุษย์ อสูร

แต่มันยากเกิน  คงอีกนานกว่าจะได้เห็นผลงานเทียบเท่าขนาดนั้น
จินตนาการ ผลงานของคนไทยอ่ะ  สุดยอดเลยนะคะ 
แต่ไม่มีเรื่องไหน ทำแฟนตาซีออกมาได้ดีเท่าที่ต้องการเลย 

เออ  ปืนใหญ่จอมสลัดอ่ะ  น่าจะเป็นพัฒนาการของผลงานหนังไทยที่ทำออกมาแนวแฟนตาซีได้นะ  ถึงจะยังไม่ค่อยมีอภินิหารอะไร   แต่ถือว่าเป็นหนังไทยแฟนตาซีที่กาฬดูแล้วไม่ค่อยขัดตา
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ hitori_neko

• *
  • 83
  • 0
  • เพ(ร)าะรัก
จะเอาฟอร์มยักษ์ขนาดนั้นเลยเหรอ :-[

แต่ขอเลือกเรื่องรามเกียรติ์แล้วกัน
เพราะเป็นวรรณคดีเรื่องที่ชอบที่สุดแล้ว เหอๆๆๆ
แต่ขอพี่บอยเป็นพระลักษมณ์ได้ป่ะ
เพราะเป็นตัวละครในวรรณคดีที่ชอบที่สุดเลยอ่าจ๊ะ
แต่ว่าไปก็อยากเห็นพี่บอยเป็นหนุแมน เอ้ย หนุมานด้วยนะ

• *
  • 7234
  • -3
การที่จำทำฟอร์มยักษ์ ขนาดลอร์ด ออฟ เดอะ ริง อ่ะพี่ก็เข้าใจนะว่ามันต้องใช้เงินทุนสูงมาก
แต่พีร่แค่หวัง ว่าเค้าทำได้เท่า แอดของรีเจนซีก็พอละ และขอคนเขียนบท กับ กำกับเก่งๆละเอียดๆหน่อย
แต่หายากอ่ะ เมืองไทย ที่เห็นว่าสามารถทำได้ ก็ มี คุณ งัด สุพล วิเชียร ฉาย ที่กำกับและเขียนบทนิราศสองภพเท่านั้นเองอ่ะ
เหอะๆ

ทั้ง 10 เรื่อง ที่ว่ามานี้ พี่ขอเลือกศิวาราตรีจ้ะ แล้วก็ขอนำเสนอผู้ชนะสิบทิศด้วยอีกเรื่อง เพราะทั้งสองเรื่องนี้สามารถแบ่งเป็นไตรภาคแบบ The Lord ได้ ที่สำคัญเนื้อหามีหลากหลายอารมณ์ หลายรสชาติ ทั้งรบและรัก มี Comedy ด้วยหน่อยๆ  ทำให้ดูไม่น่าเบื่อเกินไป ยิ่งนานยิ่งสนุกเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ 
ความจริงรามเกียรติ์ก็ทำไตรภาคได้ แต่พี่รู้สึกว่าช่วงท้ายเรื่องในรุ่นลูกมันน่าเบื่อยังไงก็ไม่รู้ (ในความรู้สึกพี่นะ) ตรงนี้อาจทำให้ภาคจบมันดูอืดๆ
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
พระอภัยมณีก็สามารถสร้างเป็นมหากาฬได้ เพราะมีนางเงือก นางยักษ์ มีเมืองร้างที่เป็นเมืองแห่งภูติ มีม้านิลมังกร
มีกองทัพผีเสื้อยักษ์ และการผจญภัยก็แยกออกเป็นสองกลุ่มคือ กลุ่มพระอภัยสินสมุทร อีกกลุ่มคือสุดสาคร
คลายกับ ลอร์ด ออฟ เดอะ ริงค์ ที่มีสองกลุ่มคือ กลุ่มอารากอนและโฟรโดที่แยกกันผจญภัยเช่นกัน 8)

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
ขอโหวตให้เรื่องรามเกียรติ์ค่ะ  เพราะยังไม่เคยได้ดูรามเกียรติ์ที่เป็นแบบคนเล่นสักที   เคยเห็นอินเดียเขาทำ ก็ออกมาดีใช้ได้เลย
อยากจะเห็นของไทยเราทำมั่ง ว่าจะฟอร์มยักษ์ขนาดไหน   

ป.ล. แต่อยากลองเสนออีกเรื่องนึงนะคะ  แต่ไม่ได้อยู่ในที่ให้โหวต  เรื่องศึกมหาภารตะ น่ะค่ะ
ที่จะมีพี่น้องปาณฑพทั้งห้าคนเป็นพระเอก เคยอ่านเจอในหนังสือแล้วสนุกดีค่ะ  :)

ขอโหวต 7. มณีนพเก้า-เทพสังวาลย์
          2. ศิวาราตรี
          9. อิเหนา

แหะๆ เฟิร์นเป็นคนหลายใจ แต่ว่าเรียงตามลำดับเรื่องที่โหวตก่อน-หลังนะคะ

ว่าแต่....เรื่องศิวาราตรี ไม่เคยได้ยินเลยค่ะ มันเป็นเรื่องแบบไหนคะ ฟังจากชื่อเรื่องแล้วน่าสนุกดี แล้วอีกอันคืออิเหนา ยังไม่เคยดูเลยอ่ะ แต่พอรู้ค่ะว่าเรื่องเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 02:44:40 PM โดย นับดาว »
นับดาววันละดวง

phet

อยากให้หนังเรื่องสิงหไหกรภพ  สร้างเหมือน เดอะลอร์ด ออฟ เดอะริงส์ ครับ   ทหารแต่งกายให้เหมือนอัศวินเลยครับ  ใส่ชุดเกราะเหมือน นเรศวรครับ  เชื่อ รับรองว่าดังกว่าแน่

• *
  • 7234
  • -3

ว่าแต่....เรื่องศิราวาตรี ไม่เคยได้ยินเลยค่ะ มันเป็นเรื่องแบบไหนคะ ฟังจากชื่อเรื่องแล้วน่าสนุกดี แล้วอีกอันคืออิเหนา ยังไม่เคยดูเลยอ่ะ แต่พอรู้ค่ะว่าเรื่องเป็นยังไง

ศิวาราตรี เป็น บทประพันธ์ของ คุณพนมเทียน ค่ะ

เป็นเรื่องราวในสมัยอินเดียโบราณที่ชาติยุโรปเข้ามายึดครอง แล้วทำให้เกิดการแบ่งแยกสีผิว เป็น แขกขาว แขกดำ

มิลักขะ เป็นชนเผ่าดั้งเดิมของอินเดีย  ต่อมาถูกอารยันที่เป็นชนผิวขาวรุกราน 
เจ้าชายฝาแฝด 3 พระองค์  ทุษยันต์ เวชยันต์ ทัสสยุ  ต้องพลัดพรากจากกัน แต่ละครก็ถูกนำไปเลี้ยงดูต่างกัน

ทุษยันต์  ได้พระดาบส เชื้อชาติกษัตริย์อารยันนำไปเลี้ยง  จึงได้เป็นเจ้าชายของอารยัน

เวชยันต์ ถูกกลุ่มโจรนำไปเลี้ยง 

ทัสสยุ ก็ถูกนักมายากลเอาไปเลี้ยง

ต่อมา 3 พี่น้องมาพบกัน  ทำให้เกิดมีการสลับตัวกัน  ปลอมเป็นอีกคน   แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นพี่น้องกัน

เวชยันต์ไปรักกับ ยามาระตีอรทัย ธิดาของกษัตริย์อารยันที่เข้ามารุกรานเมือง  นางเป็นลูกครึ่งอารยันกับมิลักขะ 

ต่อมา ทั้ง 3 ก็ได้รู้ว่าเป็นพี่น้องกัน  จึงร่วมมือกันที่จะแก้แค้นให้ชนเผ่าของตน  แต่ทุษยันต์อยู่ในฐานะที่ทำได้ลำบาก เพราะตัวเองเป็นเจ้าชายอารยัน

เวชยันต์จึงเข้าใจพี่ชายผิด   ว่าไม่รักเผ่าพันธุ์

ส่วนทัสสยุก็มีดุสิดา หญิงสาวชาวมิลักขะที่รอดชีวิตคอยช่วยเหลือ

ต่อมา กษัตริย์อารยันส่งยามาระตีไปเป็นชายาของอีกเมืองนึง  เพื่อให้เป็นปึกแผ่นร่วมมือกันกำจัดมิลักขะที่เหลือ   แต่จริงๆ แล้ว คนที่ส่งไปคือ โรหิตา   นางกำนัลของยามาระตี ที่มีหน้าตาเหมือนกัน

ต่อมาโรหิตาก็ตาย   เพราะพลีชีพให้กับบ้านเมืองของตัวเอง (เราสงสารโรหิตาที่สุดเลยอ่ะ  ทั้งชีวิตแทบไม่ได้เจอความสุขเลย ไม่มีผู้ชายคนไหนจริงใจกับตนซักคน)

พ่อของยามาระตีสั่งให้ทุกษยันต์ฆ่าเวชยันต์  โดยการตัดหัวแล้วเอาหัวเวชยันต์มาให้ดู แต่ทุษยันต์ปล่อยเวชยันต์ไป  แล้วตัดหัวตัวเองส่งไปให้แทน  เพื่อให้น้องๆ ทำงานเพื่อเผ่าพันธุ์ได้อย่างเต็มที่  (ตอนที่เราอ่านจดหมายของทุษยันต์ที่ส่งไปพร้อมกับหัวตัวเอง  เราร้องไห้เลยอ่ะ)

เวชยันต์และทัสสยุเข้าโจมตีเมิองของอารยัน  ฝ่ายมิลักขะชนะ  แต่เวชยันต์และยามาระตีตายในกองไฟทั้งคู่

จึงเหลือแต่ทัสสยุที่ต้องทำหน้าที่ปกครองดินแดนแทนพี่ชายทั้งสอง

.........................................

.............................

.................

งงมั้ยคะ   เราเล่าแบบย่อที่สุดเลย  เพราะว่าเนื้อหารายละเอียดมันเยอะมาก   ชุดที่ตีพิมพ์ตอนนี้  มี 8 เล่มได้ 
แล้วเราก็อ่านมานานแล้วด้วยอ่ะ  ลืมไปบ้าง

แต่เรื่องนี้สนุกจริงๆ  ลองหามาอ่านดูนะ
http://www.dida.co.th/index.php?option=com_smf&Itemid=26&topic=16.msg2677#msg2677

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
ทั้ง 10 เรื่อง ที่ว่ามานี้ พี่ขอเลือกศิวาราตรีจ้ะ แล้วก็ขอนำเสนอผู้ชนะสิบทิศด้วยอีกเรื่อง เพราะทั้งสองเรื่องนี้สามารถแบ่งเป็นไตรภาคแบบ The Lord ได้ ที่สำคัญเนื้อหามีหลากหลายอารมณ์ หลายรสชาติ ทั้งรบและรัก มี Comedy ด้วยหน่อยๆ  ทำให้ดูไม่น่าเบื่อเกินไป ยิ่งนานยิ่งสนุกเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ 
ความจริงรามเกียรติ์ก็ทำไตรภาคได้ แต่พี่รู้สึกว่าช่วงท้ายเรื่องในรุ่นลูกมันน่าเบื่อยังไงก็ไม่รู้ (ในความรู้สึกพี่นะ) ตรงนี้อาจทำให้ภาคจบมันดูอืดๆ

รามเกียรติ์ช่วงท้ายกาฬก็รู้สึกเบื่อเหมือนกันค่ะ  เพราะมันเข้าทำนองเนื้อหาเรื่องอื่นๆ
อ่านรามเกียรติ์แต่แรก  จนคิดว่าจะชอบพระรามที่สุดแล้ว ในบรรดาพระเอกในวรรณคดี  แต่ตอนสุดท้ายก็มาทำให้เสียจนได้  ด้วยเหตุเพราะคิดว่านางสีดานอกใจ  เลยให้พระลักษมณ์พาไปประหาร 
เปลี่ยนไปชอบพระลักษมณ์ดีกว่า   O0
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 83
  • 0

รามเกียรติ์ช่วงท้ายกาฬก็รู้สึกเบื่อเหมือนกันค่ะ  เพราะมันเข้าทำนองเนื้อหาเรื่องอื่นๆ
อ่านรามเกียรติ์แต่แรก  จนคิดว่าจะชอบพระรามที่สุดแล้ว ในบรรดาพระเอกในวรรณคดี  แต่ตอนสุดท้ายก็มาทำให้เสียจนได้  ด้วยเหตุเพราะคิดว่านางสีดานอกใจ  เลยให้พระลักษมณ์พาไปประหาร 
เปลี่ยนไปชอบพระลักษมณ์ดีกว่า   O0

ชอบพระลักษมณ์ทำไมต้องถือมีดด้วย
ไม่ได้หรอกหญิงจองไว้แล้ว อิอิ
จริงๆหญิงชอบพระลักษมณ์มากที่สุดเลย
ยิ่งมาดูเทพศิลป์ ยิ่งชอบ (ไม่ได้เหมือนกันเลย) :-[

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
ยังโหวตทันไหมคะ
อยากให้ทำรามเกียรติ์ กะอิเหนาเพราะตัวละครเยอะมากเหมาะกับการทำฟอร์มยักษ์ค่ะ
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com

• *
  • 7234
  • -3
อยากให้ทำรามเกียรติ์ กะอิเหนาเพราะตัวละครเยอะมากเหมาะกับการทำฟอร์มยักษ์ค่ะ

55ม่ายต้องซีเรียสจ้าโหวต ขำๆ ไม่มีหมดเขตจ้า หุหุ เพราะถ้าจะทำเรื่องแนวนี้ ฟอร์มเทียบเท่าลอร์ดอาจจะจะต้อง รอนานถึงโลกหน้าก็ได้:) :icon_twisted:

• *
  • 83
  • 0

55ม่ายต้องซีเรียสจ้าโหวต ขำๆ ไม่มีหมดเขตจ้า หุหุ เพราะถ้าจะทำเรื่องแนวนี้ ฟอร์มเทียบเท่าลอร์ดอาจจะจะต้อง รอนานถึงโลกหน้าก็ได้:) :icon_twisted:

งั้นหนูจะได้ดูมั๊ยเนี่ย