ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

ออฟไลน์ hitori_neko

• *
  • 83
  • 0
  • เพ(ร)าะรัก
ว่าไปแล้วก็อยากดูพระอภัยมณีของช่องสามจัง
จะไปหาได้ที่ไหนเนี่ย
ที่ห้องก็มีแต่อิเหนา เหอๆๆ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
อย่าว่าแต่สิงหไกรภพเลยน้องกาฬฯ   ลักษณวงศ์เองก็ยังแต่งไม่จบเหมือนกัน   แต่เรื่องทำเสน่ห์นี้คงเป็นเพราะว่าไม่รู้ว่าจะหาเหตุผลอะไรดีมั๊งแบบให้มันสมจริงสมจังว่าทำไม พ่อพระเอกถึงได้หลงเชื่อสนมหรือพระมเหสีฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ได้อย่างหัวปักหัวป้ำก็เลยต้องยกเรื่องทำเสน่ห์นี้แหละมาเป็นข้ออ้างหรือข้อแก้ตัว แม้แต่พ่อลักษณ์วงศ์เองก็โดนเสน่ห์ยักษ์ด้วยเหมือนกัน   ส่วนสิงหไกรภพโดนเสน่ห์แม่ของแก้วกินนรี  ส่วนใหญ่น่าจะเป็นแนวนี้เกือบทั้งหมด

แต่คิดว่า "แก้วนพเก้า" คงไม่มี  :icon_idea: :icon_idea:

ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  แก้วนพเก้า  คงไม่ต้องหวังพึ่งยาเสน่ห์แน่นอน ค่ะ
เรื่องราวที่ชอบทำเสน่ห์เนี่ย มันไม่ในยุคการเขียนของ พวกหนูแน่นอนพี่
มันน้ำเน่าไร้เหตุผล เหมือนไม่รู้จะเอาเหตุผลไรมาใส่นั่นแหละ แต่ พอพี่พูดถึงฉากรบใน รามเกียรติขึ้น มานานะจังก็ ไอเดีย
จินตนาการ โลดแล่นไปถึงแก้วนพเก้าทันทีค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ได้ไอเดียแต่งต่อละ

ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  แก้วนพเก้า  คงไม่ต้องหวังพึ่งยาเสน่ห์แน่นอน ค่ะ
เรื่องราวที่ชอบทำเสน่ห์เนี่ย มันไม่ในยุคการเขียนของ พวกหนูแน่นอนพี่
มันน้ำเน่าไร้เหตุผล เหมือนไม่รู้จะเอาเหตุผลไรมาใส่นั่นแหละ แต่ พอพี่พูดถึงฉากรบใน รามเกียรติขึ้น มานานะจังก็ ไอเดีย
จินตนาการ โลดแล่นไปถึงแก้วนพเก้าทันทีค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ได้ไอเดียแต่งต่อละ

พูดถึงฉากรบแล้วต้องของพี่ดิ  รบกันสนั่นทุ่งสะท้านฟ้าสะท้านปฐพี เมื่อไรจะจบก็ไม่รู้คนเขียนเองก็ทำท่าจะแย่แล้ว :icon_mad: :icon_question:

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

พูดถึงฉากรบแล้วต้องของพี่ดิ  รบกันสนั่นทุ่งสะท้านฟ้าสะท้านปฐพี เมื่อไรจะจบก็ไม่รู้คนเขียนเองก็ทำท่าจะแย่แล้ว :icon_mad: :icon_question:

พี่เขียนเรื่องอะไรอะคะ นานะจังไม่รู้ อยากอ่านอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ

กาฬอยากได้รุ่นนี้แหละ  แต่บ้านวรรณกรรมไม่พิมพ์แล้ว  มีแต่แบบ 2 ชุด ชุดละ 4 เล่ม  หน้าปกไม่สวยยยยยยเลย   :icon_frown:

อย่าว่าแต่สิงหไกรภพเลยน้องกาฬฯ   ลักษณวงศ์เองก็ยังแต่งไม่จบเหมือนกัน   แต่เรื่องทำเสน่ห์นี้คงเป็นเพราะว่าไม่รู้ว่าจะหาเหตุผลอะไรดีมั๊งแบบให้มันสมจริงสมจังว่าทำไม พ่อพระเอกถึงได้หลงเชื่อสนมหรือพระมเหสีฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ได้อย่างหัวปักหัวป้ำก็เลยต้องยกเรื่องทำเสน่ห์นี้แหละมาเป็นข้ออ้างหรือข้อแก้ตัว แม้แต่พ่อลักษณ์วงศ์เองก็โดนเสน่ห์ยักษ์ด้วยเหมือนกัน   ส่วนสิงหไกรภพโดนเสน่ห์แม่ของแก้วกินนรี  ส่วนใหญ่น่าจะเป็นแนวนี้เกือบทั้งหมด

แต่คิดว่า "แก้วนพเก้า" คงไม่มี  :icon_idea: :icon_idea:

แน่นอนค่ะ  ไม่มีแน่ๆ  ตอนที่คิดพล็อต ไม่มีเรื่องทำเสน่ห์อยู่ในหัวเลยยยย

อย่าว่าแต่สิงหไกรภพเลยน้องกาฬฯ   ลักษณวงศ์เองก็ยังแต่งไม่จบเหมือนกัน   แต่เรื่องทำเสน่ห์นี้คงเป็นเพราะว่าไม่รู้ว่าจะหาเหตุผลอะไรดีมั๊งแบบให้มันสมจริงสมจังว่าทำไม พ่อพระเอกถึงได้หลงเชื่อสนมหรือพระมเหสีฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ได้อย่างหัวปักหัวป้ำก็เลยต้องยกเรื่องทำเสน่ห์นี้แหละมาเป็นข้ออ้างหรือข้อแก้ตัว แม้แต่พ่อลักษณ์วงศ์เองก็โดนเสน่ห์ยักษ์ด้วยเหมือนกัน   ส่วนสิงหไกรภพโดนเสน่ห์แม่ของแก้วกินนรี  ส่วนใหญ่น่าจะเป็นแนวนี้เกือบทั้งหมด

อ้าว ลักษณวงศ์ก็ยังไม่จบเหรอคะ
กาฬคิดว่าจบแล้วซะอีก ค่อนข้างชอบตอนจบของลักษณวงศ์ด้วย  ที่ทิพเกสรตาย   
แต่ตอนที่ดูในทีวี เค้าเพิ่มเรื่องให้พระอินทร์ชุบชีวิตทิพเกสร  แล้วให้ลักษณวงศ์ออกตามหา  ให้ทิพเกสรลองใจต่างๆ นานา  จนกระทั่งได้ครองคู่กัน
กาฬหงุดหงิดมากเลย  อยากให้นางเอกตาย  ไม่ใช่ตายแล้วฟื้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 12:45:57 PM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
พระราม - พระนารายณ์ (พี่คนโต)
พระพรต - จักรแก้วและพระสังข์ของพระนารายณ์ (น้องคนที่สอง)
พระลักษณ์ - พญาอนันตนาคราชหรือบังลังก์นาค (น้องคนที่สาม อย่าเข้าใจผิดกันนะว่าพระลักษณ์เป็นน้องคนที่สองเพราะตามเนื้อเรื่องเดินป่าด้วยกันจนใครหลายคนคิดว่าพระลักษณ์เป็นพระโอรสองค์ที่สองไปแล้ว)
พระสัตรุด - คฑา (น้องคนที่สี่)

แต่เราเคยได้ยินว่า พระลักษมณ์ เป็นแฝดกับพระสัตรุต อ่ะค่ะ จริงเท็จประการใด วานบอก

เอ่อ ดูจากที่ตอบกันมา นานะจังว่า รามเกียรติ ชนะขาดนะคะเนี่ย

งั้นขอเสนอให้เล่าเรื่อง รามเกียรติ์ ให้ฟังหน่อยได้มั้ยคะ ยังไม่เคยอ่าน หรือรู้เรื่องจนจบซักที อยากรู้อ่ะค่ะ แต่ถ้าจะให้อ่านเอง สงสัยจะไม่มีปัญญาแน่ๆ เลย

เสนอให้ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ว่า "เรื่องย่อรามเกียรติ์" (หรือจะเป็นชื่ออื่นก็ได้ตามแต่จะเห็นสมควร)
ในห้อง มุมเล่าเรื่อง หรือห้อง นิตยสารออนไลน์ ก็ได้ค่ะ เผื่อจะยาว

อีกเรื่องนึง สงสัยมานาน ที่ว่าสีดาเป็นลูกของทศกัณฐ์นี่ จริงหรือเปล่าคะ แล้วจนตอนจบนี่ มีเฉลยให้ทศกัณฐ์รู้มั้ยคะ ว่าสีดาเป็นลูกตัวเอง แล้วทศกัณฐ์รู้สึกยังไงบ้าง อยากรู้ อยากรู้  ???

จริงๆรามายณะเนี่ยนอกจากมีของวาลมิกิแล้วยังมีของคนอื่นเป็นร้อย
ก็มีหนุมานนาฏกะ อันนี้หนุมานเขียนค่ะ
เอาตัวเองเป็นพระเอก แต่เอาไว้ใช้ในการร่ายรำ
นอกจานี้ยังมีรามเกียรติ์ฉบับท้องถิ่นต่างๆ
ภาษาทมิฬ สิงหล อ่าค่ะ
เช่นตอนพาลีกะทรพีสู้กัน ก็ไม่มีในฉบับวาลมิกิ

เอ่อ...พี่สงสัยตรงประโยคที่บอกว่า "หนุมานนาฏกะ อันนี้ หนุมานเขียน" อ่ะค่ะ

หมายความว่า หนุมาน มีตัวจริงเหรอคะ งง  ???

นอกจากอยากให้ช่วยเล่า รามเกียรติ์ แล้ว ยังอยากฟัง มหาภารตะยุทธ์ ด้วยอ่ะค่ะ นี่ก็เคยอ่านเคยฟังมา แบบกระท่อนกระแท่นเต็มที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 03:48:26 PM โดย galdewis »
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

มาสนับสนุนอีกเสียง  กาฬก็ว่าเวอร์ชั่นนี้ไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ  แม่ก็บอกว่าไม่สนุก
เวอร์ชั่นก่อนสนุกกว่า 
ที่สำคัญ  เค้าเปลี่ยน ไป๋อี้ถัง อ่ะ  กาฬชอบหนูขนทองเวอร์ชั่นก่อนมากกว่า   :icon_frown:

"เค้าเปลี่ยน ไป๋อี้ถัง" หมายถึงอะไรเหรอคะ น้องกาฬ เปลี่ยนตัวคนเล่นเหรอคะ พี่จำไม่ได้ว่าหนูขนทองเวอร์ฯ ก่อน ใครเล่นอ่ะค่ะ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 398
  • 0
แต่เรื่องของสุนทรภู่  กาฬไม่ค่อยประทับใจประเด็นการทำเสน่ห์อ่ะ  มีอยู่ทุกเรื่องเลย   คงเป็นความเชื่อของคนสมัยนั้น

บางทีดูละครจักรๆวงศ์ๆ แล้ว เจอเรื่องทำเสน่ห์ติดกันหลายเรื่อง  เอือมไปเลย

ถูกต้องนะคะ
การทำเสน่ห์เป็นความเชื่อหนักแน่นมั่นคง(ขอย้ำ)ของคนในอดีต
แล้วไสยศาสตร์เนี่ยมันเป็นเหมือนวิชาเรียนของผู้ชายเลยอ่าค่ะ
ขุนช้างยังเลี้ยงผีเลย
แล้วพระเนี่ยก็ต้องเก่งไสยเวทย์ด้วย
ไม่งั้น ไม่ดัง

ไม่ชอบมุกทำเสน่ห์เหมือนกันค่ะ ไม่ใช่ละครจักรๆ วงศ์ๆ อย่างเดียวด้วย พวกละครย้อนยุคประเภท แรมพิศวาส อะไรนี่ ก็ชอบใช้กันจัง

ที่ไม่ชอบเพราะนอกจากมันจะถูกเอามาใช้พร่ำเพรื่อแล้ว ยังรู้สึกไม่เข้าใจว่า
ในเมื่อทุกคนก็รู้กันอยู่ว่ามันมีคุณไสยแบบนี้อยู่
แล้วเวลาผัวหลงเมียน้อยหัวปักหัวปำ จนทำเรื่องอะไรที่มันผิดมนุษย์มนาที่เขาจะทำกันนี่
แล้วทำไมถึงไม่มีใครเลย ที่จะฉุกคิดหรือนึกสงสัยขึ้นมามั่ง ว่านังเมียน้อยมันทำเสน่ห์
โดยเฉพาะนังเมียหลวงน่ะ ทำไมถึงไม่สงสัย ไม่ลุกขึ้นมาปกป้องตัวเองมั่ง

แล้วถ้าเป็นละครจักรๆ วงศ์ๆ ตาผัวไม่ว่าจะเป็นพ่อพระเอก พ่อนางเอก หรือตัวพระเอกเอง ที่ถูกทำเสน่ห์น่ะ
ต่างก็มีวิชาคาถาอาคมแก่กล้ากันทั้งนั้น ไม่ใช่เหรอ ในเมื่อผู้ชายสมัยนั้นทุกคนก็ต้องเรียนวิชาคาถาอาคม
แล้วทำไมถึงยังรู้ไม่ทัน ว่าตัวเองถูกทำเสน่ห์น่ะ

พูดแล้วก็สงสัย อย่าง ขุนแผน ซึ่งรู้สึกจะเป็นพระเอกที่เก่งฉกาจเรื่องคาถาอาคมมากที่สุดแล้ว
เคยถูกทำเสน่ห์มั่งมั้ยอ่ะคะ มีใครรู้บ้าง อยากรู้(อีกแล้วเรา)

เคยเขียนไปทีนึงแล้ว จะขอเขียนซ้ำอีกทีละกัน เพราะมันเกี่ยวกะเรื่องทำเสน่ห์

คือกำลังคิดว่า ตาผัวที่ถูกทำเสน่ห์น่ะ ที่จริงมันไม่ได้โดนเสน่ห์หรอก แค่เป็นข้ออ้างเอาตัวรอด ที่ไปหลงเมียน้อยเท่านั้นแหละ
ก็คิดดูสิ พอตอนจบจับได้ว่านังเมียน้อยทำเสน่ห์ คนผิดก็คือนังเมียน้อย รับไปคนเดียวเต็มๆ ใช่มั้ยล่ะ
ตาผัวมีความผิดที่ไหน ไม่มี้
ก็ฉันถูกทำเสน่ห์ ฉันไม่ผิด (ที่ไปหลงนังเมียน้อยตั้งนานสองนาน)

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
พระพรต - จักรแก้วและพระสังข์ของพระนารายณ์ (น้องคนที่สอง)
พระลักษณ์ - พญาอนันตนาคราชหรือบังลังก์นาค (น้องคนที่สาม อย่าเข้าใจผิดกันนะว่าพระลักษณ์เป็นน้องคนที่สองเพราะตามเนื้อเรื่องเดินป่าด้วยกันจนใครหลายคนคิดว่าพระลักษณ์เป็นพระโอรสองค์ที่สองไปแล้ว)
พระสัตรุด - คฑา (น้องคนที่สี่)

แต่เราเคยได้ยินว่า พระลักษมณ์ เป็นแฝดกับพระสัตรุต อ่ะค่ะ จริงเท็จประการใด วานบอก

พระลักษมณ์เป็นโอรส แม่เดียวกับพระสัตรุดค่ะ

อีกเรื่องนึง สงสัยมานาน ที่ว่าสีดาเป็นลูกของทศกัณฐ์นี่ จริงหรือเปล่าคะ แล้วจนตอนจบนี่ มีเฉลยให้ทศกัณฐ์รู้มั้ยคะ ว่าสีดาเป็นลูกตัวเอง แล้วทศกัณฐ์รู้สึกยังไงบ้าง อยากรู้ อยากรู้  ???

นางสีดาเป็นลูกของทศกัณฐ์จริงๆ ค่ะ  เกิดจากนางมณโฑ   เพราะเวลานั้น  ตอนนี้กรุงอโยธยากำลังกวนข้าวทิพย์อยู่   กลิ่นหอมลอยไปถึงกรุงลงกา  นางมณโฑอยากกินข้าวทิพย์  ทศกัณฐ์จึงให้นางกา (กาฬนี่อัลไซเมอร์จริงๆ ลืมหมดทุกอย่าง)  ไปโฉบเอาข้าวทิพย์มาได้ครึ่งก้อน

เมื่อนางมณโฑได้กินข้าวทิพย์แล้วก็ตั้งครรภ์  คลอดออกมาเป็นนางสีดาค่ะ    แต่ตอนที่คลอด  นางสีดาร้องว่า  "ผลาญยักษ์ๆ" 3 ครั้ง
เมื่อทำนายดูก็รู้ว่านางสีดาจะทำให้วงศ์วานสูญสิ้น  จึงนำนางสีดาไปลอยน้ำ

พระฤาษีชนก  พบเข้าจึงนำไปเลี้ยง  แต่เพราะตนบำเพ็ญพรต   จึงนำนางสีดาใส่ผอบฝังดินฝากแม่ธรณีเลี้ยง    จนเมื่อนางสีดาโตก็ไปขุดผอบ  และพานางกลับกรุงมิถิลา  และจัดพิธียกธนูโมฬีเลือกคู่ให้นางสีดา

เรื่องต่อจากนั้น  เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ  :icon_smile:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4

มาสนับสนุนอีกเสียง  กาฬก็ว่าเวอร์ชั่นนี้ไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ  แม่ก็บอกว่าไม่สนุก
เวอร์ชั่นก่อนสนุกกว่า 
ที่สำคัญ  เค้าเปลี่ยน ไป๋อี้ถัง อ่ะ  กาฬชอบหนูขนทองเวอร์ชั่นก่อนมากกว่า   :icon_frown:

"เค้าเปลี่ยน ไป๋อี้ถัง" หมายถึงอะไรเหรอคะ น้องกาฬ เปลี่ยนตัวคนเล่นเหรอคะ พี่จำไม่ได้ว่าหนูขนทองเวอร์ฯ ก่อน ใครเล่นอ่ะค่ะ

กำลังหาภาพ ไอ๋อี้ถัง อยู่นะคะ  หายากมากๆ
หาไปหามา  เจอแบบ Y ของจั่นเจากับไป๋อี้ถังด้วย   :icon_sad:
อ๊ากกกก  ปั่นป่วนหัวใจ  :icon_redface:

ในที่สุดก็ค้นพบไป๋อี้ถัง   ไม่เคยคิดเลยว่า  เปาบุ้นจิ้น  ก็.......อื้ม นะ
ไม่กล้าเก็บภาพเลย  จิ้นไม่ออก   :icon_frown:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 04:30:56 PM โดย กาฬรหัสย์ »

• *
  • 398
  • 0

พระลักษมณ์เป็นโอรส แม่เดียวกับพระสัตรุดค่ะ

แต่ไม่ใช่แฝด เหรอคะ

นางสีดาเป็นลูกของทศกัณฐ์จริงๆ ค่ะ  เกิดจากนางมณโฑ   เพราะเวลานั้น  ตอนนี้กรุงอโยธยากำลังกวนข้าวทิพย์อยู่   กลิ่นหอมลอยไปถึงกรุงลงกา  นางมณโฑอยากกินข้าวทิพย์  ทศกัณฐ์จึงให้นางกา (กาฬนี่อัลไซเมอร์จริงๆ ลืมหมดทุกอย่าง)  ไปโฉบเอาข้าวทิพย์มาได้ครึ่งก้อน

ใช่นางกากนาสูรหรือเปล่าคะ

เมื่อนางมณโฑได้กินข้าวทิพย์แล้วก็ตั้งครรภ์  คลอดออกมาเป็นนางสีดาค่ะ    แต่ตอนที่คลอด  นางสีดาร้องว่า  "ผลาญยักษ์ๆ" 3 ครั้ง
เมื่อทำนายดูก็รู้ว่านางสีดาจะทำให้วงศ์วานสูญสิ้น  จึงนำนางสีดาไปลอยน้ำ

ตอนนี้จำได้ค่ะ เพราะอ่านเจอบ่อย แต่ต่างไปนิดนึง จำได้ว่า นางสีดาร้องว่า "ผลาญราพณ์ ผลาญราพณ์" อ่ะค่ะ แล้วพิเภกนี่แหละ ที่เป็นคนทำนายว่า ทาริกาน้อยจะทำลายเผ่าพงศ์วงศ์ยักษ์ จนราพณาสูร

เรื่องต่อจากนั้น  เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ  :icon_smile:

รอค่ะ รอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 04:23:30 PM โดย galdewis »

• *
  • 6333
  • -4
พูดแล้วก็สงสัย อย่าง ขุนแผน ซึ่งรู้สึกจะเป็นพระเอกที่เก่งฉกาจเรื่องคาถาอาคมมากที่สุดแล้ว
เคยถูกทำเสน่ห์มั่งมั้ยอ่ะคะ มีใครรู้บ้าง อยากรู้(อีกแล้วเรา)

ขุนแผนไม่เคยถูกทำเสน่ห์ค่ะ  มีแต่ไปทำเสน่ห์เค้า   
คนที่ถูกทำเสน่ห์คือ  พลายงาม  ลูกของขุนแผน  ถูกนางสร้อยฟ้าทำเสน่ห์
แต่ขุนแผนกับพลายชุมพลช่วยกันแก้

• *
  • 398
  • 0

ขุนแผนไม่เคยถูกทำเสน่ห์ค่ะ  มีแต่ไปทำเสน่ห์เค้า   
คนที่ถูกทำเสน่ห์คือ  พลายงาม  ลูกของขุนแผน  ถูกนางสร้อยฟ้าทำเสน่ห์
แต่ขุนแผนกับพลายชุมพลช่วยกันแก้

เย้ ดีใจ  :icon_evil: ที่ขุนแผนไม่เคยถูกทำเสน่ห์ นี่ดิ่เจ๋งจริง ว่าแล้วก็อยากดู ขุนแผน อีกเรื่องนึงด้วย ขอโหวตเพิ่ม ขุนแผน อีกเรื่องนึงด้วยค้าบบบ ทราบแล้วเปลี่ยน

อ๋อ พลายงาม พอจะนึกออก เถรขวาดใช่มั้ยคะ ที่เป็นคนทำเสน่ห์ให้นางสร้อยฟ้า

• *
  • 398
  • 0
ในที่สุดก็ค้นพบไป๋อี้ถัง   ไม่เคยคิดเลยว่า  เปาบุ้นจิ้น  ก็.......อื้ม นะ
ไม่กล้าเก็บภาพเลย  จิ้นไม่ออก   :icon_frown:

อ๋อ คนนี้เอง รู้สึกจะเป็นดาราเจ้าบทบาทของไต้หวัน นานมากแล้วอ่ะ น้องกาฬยังจำได้อยู่อีก
ชื่อจริงชื่ออะไรไม่รู้ ไม่หล่อแต่เล่นเก่งดี ชอบเล่นตลกๆ กวนๆ ด้วย  จำได้เคยเห็นในเรื่อง มู่หลาน กับ กระบี่เย้ยยุทธจักร เวอร์ชั่นที่ หยวนหย่งอี๋ เล่นเป็นนางเอกทั้ง 2 เรื่องเลย พี่ชอบนางเอกคนนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 04:51:58 PM โดย galdewis »

• *
  • 6333
  • -4

อ๋อ คนนี้เอง รู้สึกจะเป็นดาราเจ้าบทบาทของไต้หวัน นานมากแล้วอ่ะ น้องกาฬยังจำได้อยู่อีก
ชื่อจริงชื่ออะไรไม่รู้ ไม่หล่อแต่เล่นเก่งดี ชอบเล่นตลกๆ กวนๆ ด้วย  จำได้เคยเห็นในเรื่อง มู่หลาน กับ กระบี่เย้ยยุทธจักร เวอร์ชั่นที่ หยวนหย่งอี๋ เล่นเป็นนางเอกทั้ง 2 เรื่องเลย พี่ชอบนางเอกคนนี้ด้วย

ใช่ค่ะ  ถึงจะหล่อไม่เต็มที่  แต่เค้าก็เล่นดีอ่ะ  เวลาทำท่ากวนๆ อ่ะ 
แล้วเวลาหนูกับแมวกัดกัน  กาฬจะชอบมากเลย