ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

อิจฉาจัง
ไม่เคยได้ดูทีวีกับเค้าเลย :'(

อ้าว ไมอ่ะคะ ไม่มีเวลาเหรอ เรียนหนักเหรอคะ

เดี๋ยวนี้พี่ก็ไม่ค่อยได้ดูทีวีแล้วอ่ะค่ะ ถ้าดูก็ดูแต่ข่าว หรือดูรายการ มากกว่าละครหรือเปาบุ้นจิ้นอ่ะค่ะ ถ้าจะมีดูมั่ง ก็ดูตามแม่ เพราะแม่เขาติดละครทั้งไทย ทั้งเกาหลี เราก็นั่งดูเป็นเพื่อนมั่ง ไม่อีกทีก็ดูการ์ตูนค่ะ อันนี้ตามหลาน เหมือนพระลอเลยเนอะ แต่พี่ตามแม่กับตามหลาน ยังไม่เคยตามไก่ อิอิ  O0

ให้พี่เดานะน้องหญิง การไม่ได้ดู TV มีสองกรณี สำหรับเด็กมหา'ลัย 1. คือ เรียนหนักอย่างที่พี่ galdewis ว่า กับ
2.ข้อนี้ไม่รู้ว่าน้องหญิงจะเหมือนพี่สมัยเรียนหรือเปล่า ที่ว่าพอกลับไปที่ ม. แล้ว ที่หอพักมันม่ายมี TV ดู จะได้ดู TV ต่อเมื่อกลับมาอยู่บ้านแล้ว

อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

ออฟไลน์ hitori_neko

• *
  • 83
  • 0
  • เพ(ร)าะรัก
อิจฉาจัง
ไม่เคยได้ดูทีวีกับเค้าเลย :'(

อ้าว ไมอ่ะคะ ไม่มีเวลาเหรอ เรียนหนักเหรอคะ

เดี๋ยวนี้พี่ก็ไม่ค่อยได้ดูทีวีแล้วอ่ะค่ะ ถ้าดูก็ดูแต่ข่าว หรือดูรายการ มากกว่าละครหรือเปาบุ้นจิ้นอ่ะค่ะ ถ้าจะมีดูมั่ง ก็ดูตามแม่ เพราะแม่เขาติดละครทั้งไทย ทั้งเกาหลี เราก็นั่งดูเป็นเพื่อนมั่ง ไม่อีกทีก็ดูการ์ตูนค่ะ อันนี้ตามหลาน เหมือนพระลอเลยเนอะ แต่พี่ตามแม่กับตามหลาน ยังไม่เคยตามไก่ อิอิ  O0

ให้พี่เดานะน้องหญิง การไม่ได้ดู TV มีสองกรณี สำหรับเด็กมหา'ลัย 1. คือ เรียนหนักอย่างที่พี่ galdewis ว่า กับ
2.ข้อนี้ไม่รู้ว่าน้องหญิงจะเหมือนพี่สมัยเรียนหรือเปล่า ที่ว่าพอกลับไปที่ ม. แล้ว ที่หอพักมันม่ายมี TV ดู จะได้ดู TV ต่อเมื่อกลับมาอยู่บ้านแล้ว

ถูกทั้งสองข้อเลยค่า
แต่ข้อสองจะถูกมากกว่า :-X
แ้ล้วก็ไม่ค่อยได้กลับบ้านด้วย

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

อ่ะ วันนี้คุยติดลมมาก ต่อๆ ขอย้อนกลับไปตอบนานะจังนะ

จริงๆ ดีด้า กับดาราวิดิโอ เค้าก็สังกัดมาจากที่เดียวกันแหละค่ะพี่ เหอะๆ

แต่ทำไมต้องแยกออกไปเป็นดีด้าอีกค่ายนึงด้วยอ่ะ
เดาว่า คงจะเป็นเพราะถึงจะเป็นพี่น้องกัน (คุณสยามกับคุณสยม)  แต่ก็คงจะถนัดและชอบทำงานคนละแนว

อีกอย่าง การแตกออกเป็น 2 ค่าย ถือเป็นเรื่องดี
นอกจากจะได้ทำงานตามที่แต่ละคนถนัดและชอบ ได้สะดวกและเต็มที่แล้ว
ยังเป็นการแตกกิ่งก้านสาขา และเติบโต
คุณพ่อ(คุณไพรัช) คงภูมิใจน่าดูนะคะ กับลูกชายทั้ง 2 คน
และการเติบโตและแตกตัวของดาราวีดิโอ ออกไปเป็นดีด้า สามเศียร
(เห็นชื่อค่ายสามเศียรทีไร พี่นึกถึงวลี "สามเศียรหกกร" ทุกที ชื่อสามเศียรนี่ ใช่มาจากวลีนี้รึปล่าวนี่)

แล้ว สามเศียร นี่ จะถือเป็นอีกค่ายนึงต่างหาก ด้วยรึปล่าวอ่ะค่ะ หรือถือว่าเป็นของดีด้า เพราะดูมีภาพของคุณสยม มากกว่าคุณสยามนะ

สังเกตว่า ดาราวีดิโอกับดีด้า มีแนวละครและแนวการทำงานที่ค่อนข้างต่างกัน ถึงแม้จะแตกออกมาจากค่ายเดียวกันก็ตาม

พี่รู้สึกว่าดาราวีดิโอ งานเขียนบทออกมาดูเรียบง่ายและละเอียดกว่าดีด้า
ส่วนดีด้าจะดูฉับไวกว่า แล้วก็มีเอกลักษณ์อย่างนึงคือชอบทำละครบู๊

จำได้ว่าตอนที่ดีด้าเปิดตัว เป็นค่ายละครแยกออกมาตังหาก จากดาราวีดิโอนั้น
จะเปิดตัวด้วยละครบู๊ที่ตื่นตาตื่นใจมาก สำหรับตอนนั้น
เพราะปั้นพระเอก นางเอกใหม่ สำหรับเรื่องนั้นโดยเฉพาะด้วย

แต่พี่จำชื่อละครไม่ได้ แต่จำได้ว่า เมษ์ บัณฑิตา (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น อรวรรษา) เล่นเรื่องนี้เรื่องแรก
บู๊สะบั้นหั่นแหลก แล้วก็น่ารักซะ

แต่ดาราฯ ก็เคยทำละครบู๊อยู่เรื่องนึง ที่ประทับใจมาก คือ เพชรตัดเพชร
ตอนนั้นนึกไม่ถึงว่าดาราฯ จะทำละครบู๊ออกมาได้เท่ห์ขนาดนั้น
แคสติ้งก็เยี่ยมมาก ทั้งเจ อ่ำ อั้ม เล่นเรื่องนี้ได้เท่ห์มาก

อีกค่ายนึง ที่คิดว่าทำได้ ก็คือ แอ๊กเซ็ก
ค่ะ ความสามารถของ คุณบอย ถกลเกียรติ ทำได้แน่ๆ แต่ตอนนี้ละครของแอ็กแซ็กก็ไม่ต่างอะไรกับอีก2ช่อง
ไม่เคยดูแก้วล้อมเพชร แค่เห็นทีเซอร์ก็รับไม่ได้ละ นี่มันยุค 20 ปีที่แล้วหรือ แต่ก็นะยังไงคนก็ดูกันนี่เห็นบอกเรื่องนี้ดังด้วย ได้รับคำชมจากหนังสือยักษ์ซะด้วย บทเค้าคงจะเขียนดีมั้ง

ส่วนเอ็กแซ็คท์ ขี้เกียจพูดค่ะ เลิกดูมานานนนน...หลายปีดีดักแล้ว
แล้วเมื่อไหร่จะเลิกเล่นกับแนวเรื่องสลับลูกแบบคมพยาบาทซะทีอ่ะ เบื่ออออ เหลือที่จะกล่าว

หลายปีที่ผ่านมา ดูละครเอ็กแซ็คท์เรื่องเดียวคือ เงาอโศก เพราะความชอบนิยายเรื่องนี้เป็นพิเศษ

อีกอย่างของเอ็กแซ็คท์ที่เปลี่ยนไปอย่างมาก คือ ดารานำอ่ะ

เมื่อก่อนรู้สึกว่าดาราของเอ็กแซ็คท์ ดูดีมีสไตล์ แต่ตอนนี้...เฮ้อ ไม่อยากพูด
แค่เห็นหน้าดารานำบางคน(หลายคน) ของค่ายนี้แล้ว เปลี่ยนช่องหนีทันทีค่ะ รู้สึกจะเน้นเอาแต่ไฮโซอย่างเดียวเลย

แต่นานะจัง ว่า ถ้าของดีๆจริง ต้องขายได้และได้รับคำชื่นชมยกย่องด้วย

เห็นด้วยค่ะ ถ้าของดีจริง ต้องขายได้ค่ะ

แต่ของไม่ดี มันดันขายได้มากกว่า นี่สิคะ หึหึ

เพราะมีคุณค่า จึ่งมีราคา
แต่สิ่งที่มีราคา ใช่ว่าจะมีคุณค่าเสมอไป
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
โอ้โห   กระทู้เปรี้ยงปร้างกันดีจริงๆ   :icon_cool:

เราจะเริ่มตรงไหนดีล่ะเนี่ย  :-\

ในความเชื่อของอินเดีย   หนุมานเป็นเทพเจ้า  อันนี้เคยดูในหนังอินเดียเรื่องนึง   ที่มีหนุมานโผล่มาช่วยชีวิตคนที่นับถือบูชาเทพ  หนุมานของอินเดีย  เห็นถือกระบองแบบฟักทองด้วย   

พี่อิน  มาลงการเปรียบเทียบนะคะ   กาฬอยากอ่าน  เพราะไม่เคยอ่านรามายณะแบบเต็มๆเลย   กระท่อนกระแท่น  หนังก็ดูไม่เคยจบ

แล้วก็อยากอ่าน  เปรียบเทียบ ร่มฉัตร กับ สี่แผ่นดิน ด้วย

ร่มฉัตรกาฬก็ยังอ่านไม่จบ  เพิ่งอ่านไปได้แค่ 2 เล่มเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 83
  • 0
เฮ้อ...
ว่าไปแล้วก็น่าอ่านทั้งนั้น

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
ไม่ได้เข้าแค่เมื่อคืน ยาวววววววววววขนดานี้เลยเหรอเนี่ย แงแง อ่านไม่ทันไปสอบก่อนน้า  :icon_mad: :icon_mrgreen:

• *
  • 83
  • 0
ไม่ได้เข้าแค่เมื่อคืน ยาวววววววววววขนดานี้เลยเหรอเนี่ย แงแง อ่านไม่ทันไปสอบก่อนน้า  :icon_mad: :icon_mrgreen:

ไปสอบ ???

พี่นาเรียนป.โทเหรอคะ

ย้ายศิวาราตรีไปที่มุมเล่าเรื่องแล้วนะคะ ตามลิงค์นี้ค่ะ
http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=535.msg15796#new

โอ้โห   กระทู้เปรี้ยงปร้างกันดีจริงๆ   :icon_cool:

เราจะเริ่มตรงไหนดีล่ะเนี่ย  :-\

ในความเชื่อของอินเดีย   หนุมานเป็นเทพเจ้า  อันนี้เคยดูในหนังอินเดียเรื่องนึง   ที่มีหนุมานโผล่มาช่วยชีวิตคนที่นับถือบูชาเทพ  หนุมานของอินเดีย  เห็นถือกระบองแบบฟักทองด้วย  

พี่อิน  มาลงการเปรียบเทียบนะคะ   กาฬอยากอ่าน  เพราะไม่เคยอ่านรามายณะแบบเต็มๆเลย   กระท่อนกระแท่น  หนังก็ดูไม่เคยจบ

แล้วก็อยากอ่าน  เปรียบเทียบ ร่มฉัตร กับ สี่แผ่นดิน ด้วย

ร่มฉัตรกาฬก็ยังอ่านไม่จบ  เพิ่งอ่านไปได้แค่ 2 เล่มเลย

หือ...ร่มฉัตรยุคนี้เขาตีพิมพ์กันกี่เล่มเนี่ยน้องกาฬ ตอนที่พี่เรียน ร่มฉัตรมีแค่ 2 เล่มเอง แล้วสี่แผ่นดินตอนนั้นมี 4 เล่ม เล่มละแผ่นดิน แล้วหลังจากนั้นถึงลดลงเหลือแค่ 2 เล่ม

การเปรียบเทียบสี่แผ่นดินกับร่มฉัตรมีข้อเปรียบเทียบกันอยู่ไม่มาก แต่หลักใหญ่ใจความที่เห็นชัดที่สุดของทั้งสองเรื่องที่มีความแตกต่างกันมากที่สุดก็คือมุมมองของการเปลี่ยนแปลงการปกครองสมัย พ.ศ. 2475
คุณเปรมไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลงการปกครอง จนถึงขั้นโกรธตาอั้นที่เข้าร่วมกับการเปลี่ยนแปลงคราวนี้
แต่ในร่มฉัตร คุณอรรถกลับเห็นดีเห็นงามกับการเปลี่ยนแปลงการปกครองคราวนี้

ซึ่งนั่นอาจเป็นเพราะคนเขียนนวนิยายทั้งสองเรื่องนี้(สี่แผ่นดินและร่มฉัตร) อยู่ในฐานันดรที่ต่างกัน คือ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช เป็นบุคคลที่อยู่ในชนชั้นเจ้า จึงไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลงที่รวดเร็วเช่นนี้ อย่างที่เราเคยอ่านในประวัติศาสตร์ว่า พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าท่านก็เห็นด้วยที่จะให้มีการเปลี่ยนแปลงการปกครอง แต่ต้องเป็นในลักษณะค่อยเป็นค่อยไป เมื่อคณะราษฎร์ชิงปฏิวัติขึ้นก่อน ก็เป็นธรรมดาที่ชนชั้นเจ้าจะไม่ชอบใจ

ในขณะที่ร่มฉัตรนั้น ผู้แต่งคือทมยันตี ในฐานะของประชาชนธรรมดา  ท่านก็ย่อมจะมีมุมมองความเห็นในเรื่องเดียวกันนี้ที่ต่างไปจากม.ร.ว. คึกฤทธิ์ เป็นธรรมดา

ส่วนเรื่องเปรียบเทียบรามายณะกับรามเกียรติ์ฉบับรัชกาลที่ 1 นั้น ขอพี่ขัดเกลาสำนวนให้อ่านเข้าใจง่ายอีกนิด แล้วจะทยอยมาลงให้เป็นตอนๆ นะจ้ะ (หวังว่าคงไม่เอาการเปรียบเทียบรามเกียรติ์ฉบับรัชกาลที่ 1 กับฉบับล้านนาด้วยนะจ๊ะ  :icon_question:)

อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
ความเห็นส่วนตัวถ้ายังให้สามเศียรทำยังไงก็ไม่สามารถเทียบลอร์ดของปีเตอร์ แจ็คสันได้เพราะCGห่างไกลกันถึง1000ปีแสง
ก็ลองเทียบตัวกอลลัมกับเทพจะทิงจาดูดิ เป็นCG เหมือนกันแต่ตัวไหนดูแล้วไหลลื่นเวลาเข้าฉากกับมนุษย์ก็ดูกันเอาเอง
CG ของฮอลลีวูดนี่มันเจ๋งทุกเรื่องเลยดูแล้วไม่เคยนึกขัดตาเวลาเล่นกับคนแสดงหรือว่าเป็นที่บทด้วย แต่ถ้าช่อง3 ทำเอ่อคิดว่า
คงจะดีกว่าแต่ก็ยังห่างไกลเดอะลอร์ดอยู่ดี ถึงจะให้คนที่ทำเรื่องเจ้ากรรมนายเวรก็เถอะ ต่อให้ท่านมุ้ยอีกก็นะ สรุปทำให้ได้ครึ่ง
ของเดอะลอร์ด ออฟ เดอะ ริงค์ ก็พอแล้วสำหรับวรรณคดีเรื่องดังที่เหลือถ้าคิดจะทำ  :icon_biggrin:

พูดถึงฉากรบแล้วต้องของพี่ดิ  รบกันสนั่นทุ่งสะท้านฟ้าสะท้านปฐพี เมื่อไรจะจบก็ไม่รู้คนเขียนเองก็ทำท่าจะแย่แล้ว :icon_mad: :icon_question:

พี่เขียนเรื่องอะไรอะคะ นานะจังไม่รู้ อยากอ่านอ่ะค่ะ

ศึกเทพอสูรมหาสงครามจ้า  จริงๆอยากเปลี่ยนชื่อเป็น "ศึกเทพอสูรป่วนฟ้า" แต่ขี้เกียจอ่ะ เอาไว้คิดจะรีไรท์ก่อนแล้วค่อยทำ
http://my.dek-d.com/amnaj/story/view.php?id=12834

• *
  • 7234
  • -3

ไปสอบ ???

ใช้จ้า เส้นตายวันศุกร์นี้ ต้องเขียนเว็บให้เสร็จ  :icon_razz: ไปก่อนน้าแล้วเด๋วค่อยมาคุยน้า ยังไล่อ่านไม่หมดเลย
กระทู้ Hot !!!!!!!!!!!!! ตอนรับปิดเทอม  :icon_rolleyes:

• *
  • 83
  • 0

ไปสอบ ???

ใช้จ้า เส้นตายวันศุกร์นี้ ต้องเขียนเว็บให้เสร็จ  :icon_razz: ไปก่อนน้าแล้วเด๋วค่อยมาคุยน้า ยังไล่อ่านไม่หมดเลย
กระทู้ Hot !!!!!!!!!!!!! ตอนรับปิดเทอม  :icon_rolleyes:

โห
เรียนเขียนเวป
น่าเรียนจัง อิอิ

• *
  • 7234
  • -3

ไปสอบ ???

โห
เรียนเขียนเวป
น่าเรียนจัง อิอิ

พี่ไม่เรียนจ้า แต่พอดีเลือกสื่อ ที่จะส่งเป็น บทเรียนผ่านเว็บ เพราะทำอย่างอื่นส่ง มันเสียเวลาและก็ตันมาก แล้วพี่เขียนเว็บถนัดที่สุด ในบรรดาสื่ออื่น เลยเลือกอันนี้จ้า
ลำพังแค่เอกสารที่ต้องส่งประกอบสื่อบทเรียนผ่านเว็บด้วย
พี่นั่งเขียนมาเป็นเดือนยังไม่เสร็จเลยน้อง :-[ แต่ต้องส่งวันศุกร์นี้แล้ว ไม่งั้น ติด ไอแน่ เหอะ :icon_mrgreen: :icon_sad:

• *
  • 7234
  • -3

แต่ทำไมต้องแยกออกไปเป็นดีด้าอีกค่ายนึงด้วยอ่ะ
เดาว่า คงจะเป็นเพราะถึงจะเป็นพี่น้องกัน (คุณสยามกับคุณสยม)  แต่ก็คงจะถนัดและชอบทำงานคนละแนว

อีกอย่าง การแตกออกเป็น 2 ค่าย ถือเป็นเรื่องดี
นอกจากจะได้ทำงานตามที่แต่ละคนถนัดและชอบ ได้สะดวกและเต็มที่แล้ว
ยังเป็นการแตกกิ่งก้านสาขา และเติบโต
คุณพ่อ(คุณไพรัช) คงภูมิใจน่าดูนะคะ กับลูกชายทั้ง 2 คน
และการเติบโตและแตกตัวของดาราวีดิโอ ออกไปเป็นดีด้า สามเศียร
(เห็นชื่อค่ายสามเศียรทีไร พี่นึกถึงวลี "สามเศียรหกกร" ทุกที ชื่อสามเศียรนี่ ใช่มาจากวลีนี้รึปล่าวนี่)

แล้ว สามเศียร นี่ จะถือเป็นอีกค่ายนึงต่างหาก ด้วยรึปล่าวอ่ะค่ะ หรือถือว่าเป็นของดีด้า เพราะดูมีภาพของคุณสยม มากกว่าคุณสยามนะ

เท่าที่ นานะจังทราบนะคะ ดาราวิดิโอ หรือ แต่ก่อน คือสยามวิดิโอ เนี่ยเป็นของ คุณไพรัช แล้ว แยกออกมาเป็นปริษัทสามเศียร ที่รับผิดชอบ ละครจักรๆวงศ์ๆอย่างเดียวเลย
แต่ถ้าย้อนกลับไป เมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่แล้ว อย่าง เรื่อง สโนน้อยเรือยนงาม พงษ์นภา บอย ปริญญา บริษัท ยังคงเป็น สามเศียรดาราวิดิโอ อยู่ค่ะ
บริษัท ดีด้า นี่เปิดหลังสุด เค้าจะรับผิดชบอด้านงานกราฟิก แฟนตาซี อย่าง พี่ลอร์ด นี่ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะเป็นที่ปรึกษาให้ กับ สามเศียร แต่ผู้ที่คัดเลือกนักแสดง
ก็คือ คุณ ไพรัช และ ให้ คุฯหนำเลี๊ยบ กำกับค่ะ แต่พี่ลอณ์ดก็กำกับบ้าง บางเรื่อง อย่าง นางสิบสอง สิงหไกรภพ โสนน้อยเรือนงาม สี่ยอดกุมาร
เป็นต้นค่ะ แต่ยังใช้ทีมงานของสามเศียร แต่ เรื่องที่ ใช้ทีมงานและผู้กำกับจากดีด้า คือ เรื่องเกราะกายสิทธิ์ ค่ะ เพราะเรื่องนี้พี่ลอร์ดเองคัดเลือกนักแสดงเองหมดค่ะ
เท่าที่ทราบมาก็ประมาณนี้ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วละครจักรๆวงศ์ๆ จะเป้นทีมงานของสามเศียร ค่ะ

พี่รู้สึกว่าดาราวีดิโอ งานเขียนบทออกมาดูเรียบง่ายและละเอียดกว่าดีด้า
ส่วนดีด้าจะดูฉับไวกว่า แล้วก็มีเอกลักษณ์อย่างนึงคือชอบทำละครบู๊

จำได้ว่าตอนที่ดีด้าเปิดตัว เป็นค่ายละครแยกออกมาตังหาก จากดาราวีดิโอนั้น
จะเปิดตัวด้วยละครบู๊ที่ตื่นตาตื่นใจมาก สำหรับตอนนั้น
เพราะปั้นพระเอก นางเอกใหม่ สำหรับเรื่องนั้นโดยเฉพาะด้วย

แต่พี่จำชื่อละครไม่ได้ แต่จำได้ว่า เมษ์ บัณฑิตา (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น อรวรรษา) เล่นเรื่องนี้เรื่องแรก
บู๊สะบั้นหั่นแหลก แล้วก็น่ารักซะ

แต่ดาราฯ ก็เคยทำละครบู๊อยู่เรื่องนึง ที่ประทับใจมาก คือ เพชรตัดเพชร
ตอนนั้นนึกไม่ถึงว่าดาราฯ จะทำละครบู๊ออกมาได้เท่ห์ขนาดนั้น
แคสติ้งก็เยี่ยมมาก ทั้งเจ อ่ำ อั้ม เล่นเรื่องนี้ได้เท่ห์มาก

พี่นี่เก่งจังนะคะ นานะจังดูก็ไม่ค่อยสนใจหรอกค่ะ ว่าค่ายดาราวิดโอ ทำ หรือค่ายดีด้าเป็น คนทำ ถ้าเรื่องไหนสนุกก็ดูค่ะ
อย่างเรื่องเพชรตัดเพชร นานะจังก็เพิ่งทราบจากพี่เนี่ยแหละว่าเป็นของดีด้า  ตอนดูเพชรตัดเพชรนี่ยัง เด็กๆอยู่เลย
แต่เป้นละครที่ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกก ถึงมากที่สุด ตอนนั้นบ้า อ่ำ อัมรินทร์ ไปเลย ติดตามดูรายการทุกอันที่อ่ำ ไปออก และเป็นพิธีกร รายการกอล์ฟ
ตอนดึกอ่ะค่ะ ใช้คำว่า บ้า คงไม่พอ ใช้คลั่งดีกว่า ประกบอกับ ชอบอั้ม พัชรามากอยู่แล้ว เรื่องนี้ก็เลย ชอบมากเป้นพิเศษ แล้วฉากบู๊นี่ดุเดือดมาก
ยังซื้อหนังเรื่องย่อ เรื่องนี้เก็บไว้เลยค่ะ

แต่นานะจัง ว่า ถ้าของดีๆจริง ต้องขายได้และได้รับคำชื่นชมยกย่องด้วย

เห็นด้วยค่ะ ถ้าของดีจริง ต้องขายได้ค่ะ

แต่ของไม่ดี มันดันขายได้มากกว่า นี่สิคะ หึหึ

เพราะมีคุณค่า จึ่งมีราคา
แต่สิ่งที่มีราคา ใช่ว่าจะมีคุณค่าเสมอไป

คิดได้ไงคะพี่ คมคายมากกกกกกกกกกก อ่านแล้วเลือดงี้ไหลซิบๆเลยอ่ะ
นานะจัง ว่าที่ของดีมันขายไม่ได้เพราะ มันอยู่ที่การนำเสนอต่างหาก
ถ้าดี แต่ไม่รู้จัก Present รอคนมาเห็นเอง อาจจะต้องใช้เวลา
แต่ของไม่ดี พยายาม พรีเซ็นบ่อยๆ คนก็คุ้นเคยกันไปเอง
จนกลายเป็นขายได้ไป แต่ถ้าของที่ดี มีคุณค่าจริงๆได้รับการพรีเซ็นดีๆ
ก็ทั้งขายได้และได้รับคำชื่นชมค่ะ นานะจังเชื่ออย่างนี้มาตลอด
แต่ของที่ไม่ดี แต่สามารถขายได้ในทุกวันนี้ ถ้ามองในอีกแง่
คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่า สิ่งนั้นดีแล้วก็ได้นะคะ พูดแล้วงงไหมเนี่ย อิอิ

• *
  • 7234
  • -3
ความเห็นส่วนตัวถ้ายังให้สามเศียรทำยังไงก็ไม่สามารถเทียบลอร์ดของปีเตอร์ แจ็คสันได้เพราะCGห่างไกลกันถึง1000ปีแสง
ก็ลองเทียบตัวกอลลัมกับเทพจะทิงจาดูดิ เป็นCG เหมือนกันแต่ตัวไหนดูแล้วไหลลื่นเวลาเข้าฉากกับมนุษย์ก็ดูกันเอาเอง
CG ของฮอลลีวูดนี่มันเจ๋งทุกเรื่องเลยดูแล้วไม่เคยนึกขัดตาเวลาเล่นกับคนแสดงหรือว่าเป็นที่บทด้วย แต่ถ้าช่อง3 ทำเอ่อคิดว่า
คงจะดีกว่าแต่ก็ยังห่างไกลเดอะลอร์ดอยู่ดี ถึงจะให้คนที่ทำเรื่องเจ้ากรรมนายเวรก็เถอะ ต่อให้ท่านมุ้ยอีกก็นะ สรุปทำให้ได้ครึ่ง
ของเดอะลอร์ด ออฟ เดอะ ริงค์ ก็พอแล้วสำหรับวรรณคดีเรื่องดังที่เหลือถ้าคิดจะทำ  :icon_biggrin:

โอยยยยยยยยยยยยยยยยยพี่คะนานะจังไม่เคยคิดหวังให้เรื่องที่จะมาสร้างเทียบเท่าลอร์ดเลย แม้กระทั่งครึ่งยังไม่กล้าคิดเลยค่ะ
แค่เสนอว่า บทประพันธ์เรื่อง ถ้าหยิบ มาทำจะเทียบเท่ามหากาพย์อย่างลอร์ดได้เท่านั้นเอง เพราะทราบดีว่าศักยภาพและเงินทุน
มันห่างกันหลายล้านปีแสงนัก เพราะในแง่โปรดัคชั่นของบ้านเราทำไม่ได้แน่ๆ เงินไม่ถึงค่ะ แต่ฝีมือนี่ ก็พอใช้ได้
อย่างกอลัมน์เนี่ย เค้าใช้คนแสดงจริงๆตัดต่อกับคอมพิวเตอร์กราฟิกนะคะ เลยค่อนข้างออกมาเนียนมาก
อย่าเอไปเทียบกับ จ้าทิงจา สิ มันคนละเรื่องเลย เทียบกันไม่ได้ ที่เสนอว่า ค่าย บางกอกการละคร ของ คุณ สพล วิเชียรฉายน่าจะทำได้ดี
เพราะดูจากงานแล้วเค้าค่อนข้างเก็บรายละเอียด ดีค่ะ แต่ถ้ามาทำละครแนวแฟนตาซีก ก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าจะทำได้รึป่าว
เพราะดูแล้วน่าจะถนัดละครพีเรียตซะมากกว่า แต่ชื่นชมในความละเอียดละเมียดละไมค่ะ