ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ถ้าจะสร้างหนังจักรๆวงศ์ๆ ฟอร์มยักษ์ เทียบเท่ากับ The Lord of the ring มาโหวตกัน

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
พี่นี่เก่งจังนะคะ นานะจังดูก็ไม่ค่อยสนใจหรอกค่ะ ว่าค่ายดาราวิดโอ ทำ หรือค่ายดีด้าเป็น คนทำ ถ้าเรื่องไหนสนุกก็ดูค่ะ
อย่างเรื่องเพชรตัดเพชร นานะจังก็เพิ่งทราบจากพี่เนี่ยแหละว่าเป็นของดีด้า  ตอนดูเพชรตัดเพชรนี่ยัง เด็กๆอยู่เลย
แต่เป้นละครที่ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกก ถึงมากที่สุด ตอนนั้นบ้า อ่ำ อัมรินทร์ ไปเลย ติดตามดูรายการทุกอันที่อ่ำ ไปออก และเป็นพิธีกร รายการกอล์ฟ
ตอนดึกอ่ะค่ะ ใช้คำว่า บ้า คงไม่พอ ใช้คลั่งดีกว่า ประกบอกับ ชอบอั้ม พัชรามากอยู่แล้ว เรื่องนี้ก็เลย ชอบมากเป้นพิเศษ แล้วฉากบู๊นี่ดุเดือดมาก
ยังซื้อหนังเรื่องย่อ เรื่องนี้เก็บไว้เลยค่ะ

โหยยยยยย  กาฬก็บ้าเพชรตัดเพชรมากๆ เหมือนกันค่ะ  บ้านักแสดงนำทั้ง 4 คน  ชอบเพลง เกลียดความหวั่นไหว ที่เอิน กัลยากรร้องด้วย
แต่ว่าหาซื้อละครเรื่องนี้ยากอ่ะ ยังไม่เคยเห็นร้านไหนขายเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

อย่างเรื่องเพชรตัดเพชร นานะจังก็เพิ่งทราบจากพี่เนี่ยแหละว่าเป็นของดีด้า

เพชรตัดเพชร ของดาราวีดิโอค่ะ  ;)

ถ้าพี่เข้าใจไม่ผิดนะ เรื่องนี้เป็นละครบู๊เรื่องแรกของดาราวีดิโอ และทำได้ดีมาก
เรียกว่าใครๆ ทึ่งเลยล่ะ รวมทั้งพี่ด้วย

ตอนแรกพี่นึกว่า ดาราวีดิโอเคยทำละครบู๊แค่เรื่องนี้เรื่องเดียวซะอีก
แต่เพิ่งนึกได้ว่า ลืมไตรภาคจิตสังหาร เดือนเดือด คมคน ไปได้ยังไง

แต่ว่าเนื้อเรื่องของไตรภาคละครบู๊ชุดนี้ ออกจะหดหู่ไปซะหน่อย
รู้สึกทีมเขียนบทละครชุดนี้ (ช่างปั้นเรื่อง) จะซาดิสต์มาก
ถ้าเทียบไตรภาคจิตสังหาร กับ เพชรตัดเพชร แล้ว ยังชอบ เพชรตัดเพชร มากกว่าค่ะ

ตอนดูเพชรตัดเพชรนี่ยัง เด็กๆอยู่เลย
แต่เป้นละครที่ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกก ถึงมากที่สุด ตอนนั้นบ้า อ่ำ อัมรินทร์ ไปเลย ติดตามดูรายการทุกอันที่อ่ำ ไปออก และเป็นพิธีกร รายการกอล์ฟ
ตอนดึกอ่ะค่ะ ใช้คำว่า บ้า คงไม่พอ ใช้คลั่งดีกว่า ประกบอกับ ชอบอั้ม พัชรามากอยู่แล้ว เรื่องนี้ก็เลย ชอบมากเป้นพิเศษ แล้วฉากบู๊นี่ดุเดือดมาก

โหยยยยยย  กาฬก็บ้าเพชรตัดเพชรมากๆ เหมือนกันค่ะ  บ้านักแสดงนำทั้ง 4 คน 

อ่ะ มาเจอคอเดียวกัน  :icon_cool:

ตอนนั้นก็ชอบ เพชรตัดเพชร มากๆ เหมือนกันค่ะ
เพราะนอกจากเนื้อเรื่อง การดำเนินเรื่องจะสนุกมากแล้ว
ยังเป็นละครบู๊ที่เท่ห์มากๆ เรื่องนึง ทั้งคิวบู๊ แคสติ้งได้ลงตัวสุดๆ
ทั้ง เจ อ่ำ อั้ม (มี สมรักษ์ คำสิงห์ ด้วยนะ เล่นเป็นองครักษ์ของใครจำไม่ได้)
คิวบู๊เท่ห์แบบ จอห์น วู มาเอง

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ อั้ม สวยที่สุดอีกเรื่องนึง
บทนายตำรวจสาวหมวยสวยเอ็กซ์เรื่องนี้ เหมาะกับ อั้ม มากๆ
เวลาบู๊ก็ทั้งสวยทั้งเท่ห์ เวลาปลอมเป็นนักร้องสาวยั่วสวาท ก็สวยบาดใจ
สรุปว่าเรื่องนี้อั้มสวยที่สุดเรื่องนึง เท่าที่เคยดูมา

ส่วนอ่ำ เป็นเหมือนนานะจังเลย ไม่เคยดูเขาเล่นละครมาก่อนเลย เรื่องนี้อ่ะ เรื่องแรก
เล่นละครได้ธรรมชาติมากๆ และเรื่องนี้หล่อมาก กวน teen มากๆ ด้วย เล่นได้ประทับใจสุดๆ
ตามดูรายการกอล์ฟด้วยเหมือนกัน แต่พี่เน้นดูช่วงพาไปกินร้านอาหารในสนามกอล์ฟอ่ะ อิอิ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
นานะจังไปกลางหนังสือเรื่องย่อมาเลยเลยค่ะ
มีรูป พี่หลุยส์  สยาม   สังวริบุต   รด้วย หน้าตายังเอ๊าะๆอยู่เลยค่ะ  คนหล่อก็คือคนหล่อวันยังค่ำ อิอิ

เค้าโครงเรื่องของ เพชรตัดเพชรนะคะ

เค้าโครงเรื่อง : เศก ดุสิ ,ส.เนาวราช
บทโทรทัศน์   : ทรนง  ศรีเชื้อ
กำกับการแสดง   สยาม  สังวริบุตร
บริษัท ผู้ผลิต : บริษัทดาราวิดิโอ โปรดักชั่น จำกัด

สมสรักษ์ คำสิง เล่นเป็น บรูชลี ค่ะ เป็นองครักษ์ของตรัน (ลิขิต เอกมงคล )

เรื่องนี้เพลงประกบอดังมาก คือเพลง เกลียดความหวั่นไหว
เพลงโปรกของน้องกาฬ

นานะจังชอบ อ่ำ อัมรินทร์ ตั้งแต่ดูละคร ที่อ่ำเล่น ของแอ็กแซ็กแล้วค่ะ
เรื่อง ทรามวัยกับไอ้จก คู่กับ อ้อม พิยดา แต่มาคลั่งมากๆ ที่ อ่ำ เล่น
"ไอ้ยอด" ในเพชรตัดเพชร ค่ะ ตอนนปีหนึ่ง
จำได้ว่า อ่ำไปนั่งทานข้านข้าวร้าน
แถวๆมหาลัยที่นานะจังทานประประจำค่ะ
แต่ตอนนั้นที่เจอนานะจัง ลดความคลั่งลงไปเยอะแล้วค่ะ
แค่แอบมอง ๆแต่ก็อยากได้ลายเซ็น เพื่อนมันก็ขำ
บอกว่า "มรึงบ้าดารา เหรอ" ก็เลยเสีย self
นิดหน่อย แต่อ่ำ ตัวจริง แล้วดูไม่เหมือน ดาราเลยอ่ะค่ะ
ดู บายๆมากเลยอ่ะ สุดท้ายแล้วก็ได้แค่มอง ไม่ได้ลายเซ็น
555555555555 ตอนนี้เปลี่ยนบ้าอ่ำ
ไปบ้า บอย แทน กี๊ากกกกกกกกกกกกก คนละแนวเลย อิอิ

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited

เค้าโครงเรื่องของ เพชรตัดเพชรนะคะ

เค้าโครงเรื่อง : เศก ดุสิ ,ส.เนาวราช
กำกับการแสดง   สยาม  สังวริบุตร
บริษัท ผู้ผลิต : บริษัทดาราวิดิโอ โปรดักชั่น จำกัด

นึกไม่ถึงว่าคนเขียนบทคือคนนี้อ่ะ จำได้ว่าเขาเป็นนักสร้างหนัง แต่ไม่ใช่เป๊คพี่ซักเรื่อง แต่เรื่องนี้เขาเขียนบทได้เยี่ยมมากค่ะ เดินเรื่องกระชับ ไม่ยืดยาด ตื่นเต้นเร้าใจ ชวนให้อยากติดตามตลอด แล้วคุณสยาม ลงมือกำกับเองเลยเหรอคะ นับเป็นละครคุณภาพที่ไม่ใช่จะหาดูได้บ่อยๆ นะคะนี่
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3

นึกไม่ถึงว่าคนเขียนบทคือคนนี้อ่ะ จำได้ว่าเขาเป็นนักสร้างหนัง แต่ไม่ใช่เป๊คพี่ซักเรื่อง แต่เรื่องนี้เขาเขียนบทได้เยี่ยมมากค่ะ เดินเรื่องกระชับ ไม่ยืดยาด ตื่นเต้นเร้าใจ ชวนให้อยากติดตามตลอด แล้วคุณสยาม ลงมือกำกับเองเลยเหรอคะ นับเป็นละครคุณภาพที่ไม่ใช่จะหาดูได้บ่อยๆ นะคะนี่

เห็นด้วยค่ะ ว่าเขียน บทโทรทัศน์ได้ยอดเยี่ยมมากๆ นานะจังไม่รู้จักหรอกคะ ทรนง ศรีเชื้อ สร้าง
หนังเรื่องไรอะคะ อยากรู้ อ่ะค่ะ นานะจังไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะ ว่า พี่หลุยส์
กำกับด้วยตัวเองรึป่าว อ่ะค่ะ เหอะๆ 

• *
  • 398
  • 0
แต่นานะจัง ว่า ถ้าของดีๆจริง ต้องขายได้และได้รับคำชื่นชมยกย่องด้วย

เห็นด้วยค่ะ ถ้าของดีจริง ต้องขายได้ค่ะ

แต่ของไม่ดี มันดันขายได้มากกว่า นี่สิคะ หึหึ

เพราะมีคุณค่า จึ่งมีราคา
แต่สิ่งที่มีราคา ใช่ว่าจะมีคุณค่าเสมอไป

คิดได้ไงคะพี่ คมคายมากกกกกกกกกกก อ่านแล้วเลือดงี้ไหลซิบๆเลยอ่ะ
นานะจัง ว่าที่ของดีมันขายไม่ได้เพราะ มันอยู่ที่การนำเสนอต่างหาก
ถ้าดี แต่ไม่รู้จัก Present รอคนมาเห็นเอง อาจจะต้องใช้เวลา
แต่ของไม่ดี พยายาม พรีเซ็นบ่อยๆ คนก็คุ้นเคยกันไปเอง
จนกลายเป็นขายได้ไป แต่ถ้าของที่ดี มีคุณค่าจริงๆได้รับการพรีเซ็นดีๆ
ก็ทั้งขายได้และได้รับคำชื่นชมค่ะ นานะจังเชื่ออย่างนี้มาตลอด
แต่ของที่ไม่ดี แต่สามารถขายได้ในทุกวันนี้ ถ้ามองในอีกแง่
คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่า สิ่งนั้นดีแล้วก็ได้นะคะ พูดแล้วงงไหมเนี่ย อิอิ

ไม่งงค่ะ เข้าใจแล้วว่า ยุคนี้คือยุคที่ "ต้องพรีเซ็นต์" เท่านั้นใช่มั้ยคะ
หมดยุคแล้วใช่มั้ยคะ ยอดคนงำประกาย ปิดทองหลังพระ อ่อนน้อมถ่อมตน
แต่คนหัวโบราณอย่างพี่ ยังไงก็อดนึกเสียดายไม่ได้ เพราะโตมากับความเชื่อ 3 อย่างข้างบนนี้

ส่วนประโยคสุดท้าย ที่นานะจังบอกว่า
"แต่ของที่ไม่ดี แต่สามารถขายได้ในทุกวันนี้ ถ้ามองในอีกแง่
คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่า สิ่งนั้นดีแล้วก็ได้นะคะ"

ถูกค่ะ และนี่แหละคือปัญหา

ถ้าคนส่วนใหญ่พอใจแค่นั้น ก็ไม่มีอะไรจะพูดอีก เพราะตลาดคือตัวตัดสิน ถ้าในแง่ธุรกิจ

ปัญหาอีกอย่างคือ คนที่เป็นคนพรีเซ็นต์ ก็อาจจะเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจจริงๆ หรือไม่จริงก็ไม่รู้ล่ะ
ว่าสิ่งที่เขานำเสนอนั้น เป็นสิ่งที่ดีมีคุณค่า

ถ้าสิ่งนั้นดีจริง ก็คงไม่มีปัญหาอะไร ถือว่าเป็นการ "พรีเซ็นต์" ของดี
แต่ถ้าสิ่งนั้นไม่ดีจริง ไม่มีคุณค่าจริง จาก พรีเซ็นต์ ก็จะเปลี่ยนเป็น ยัดเยียด

คำถามที่อยากถามคือ ถ้าสิ่งนั้นไม่ได้ดีจริง แต่คนส่วนใหญ่กลับเห็นว่าดี และยอมรับได้
ก็ไม่ถือว่าเป็นการยัดเยียดใช่มั้ย งงมั้ยคะ

ระหว่าง พรีเซ็นต์ กับ ยัดเยียด มีเส้นคั่นที่ตัดสินอยู่แค่นิดเดียว
จะบอกว่ามันคือ 2 ด้านของเหรียญเดียวกันก็ได้
แค่พลิกกลับด้านเท่านั้น ความหมายผิดกันไกล
ขึ้นอยู่กับว่า สิ่งที่ถูกนำเสนอนั้น มีคุณค่าแท้จริงหรือไม่
และจุดประสงค์ในการนำเสนอ เพื่อประโยชน์ส่วนรวม หรือเพื่อประโยชน์ส่วนตัว
แต่สิ่งที่ถูกนำเสนอบางอย่าง แม้อาจจะไม่มีคุณค่าแท้จริง
แต่ถ้าถูกใจผู้รับหรือคนส่วนใหญ่ เขาก็คงไม่รู้สึกว่าเป็นการยัดเยียด

พูดจาซีเรียสไปมั้ยนี่ รู้สึกหน้าแก่ๆ ไงไม่รู้  :icon_sad:

• *
  • 398
  • 0

เห็นด้วยค่ะ ว่าเขียน บทโทรทัศน์ได้ยอดเยี่ยมมากๆ นานะจังไม่รู้จักหรอกคะ ทรนง ศรีเชื้อ สร้าง
หนังเรื่องไรอะคะ อยากรู้ อ่ะค่ะ นานะจังไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะ ว่า พี่หลุยส์
กำกับด้วยตัวเองรึป่าว อ่ะค่ะ เหอะๆ 

พี่ก็ไม่เคยดูหนังของทรนง ศรีเชื้อนะคะ แต่จำได้ว่าเขาเคยปั้นดาราหญิงคนนึง โด่งดังมากแบบฉาวๆ หน่อยนะคะ
ชื่อดาริน กรสกุล มั้ง ไม่แน่ใจนามสกุล ว่าจำผิดหรือเปล่า

ส่วนหนังที่เขาสร้าง จะเป็นหนังที่ออกแนวโหดๆ ดิบๆ มีเรื่องเซ็กซ์ๆ ด้วย
ถ้าจะเปรียบเทียบกับหนังสมัยนี้ ก็คงแนวๆ คล้ายๆ หนังเรื่อง ท้าชน
ที่คุณพี่มี๋ภูของพี่เขาเล่นอยู่ตอนนี้อ่ะค่ะ แต่ออกโรงไปแล้วมั้ง

• *
  • 7234
  • -3

ไม่งงค่ะ เข้าใจแล้วว่า ยุคนี้คือยุคที่ "ต้องพรีเซ็นต์" เท่านั้นใช่มั้ยคะ
หมดยุคแล้วใช่มั้ยคะ ยอดคนงำประกาย ปิดทองหลังพระ อ่อนน้อมถ่อมตน
แต่คนหัวโบราณอย่างพี่ ยังไงก็อดนึกเสียดายไม่ได้ เพราะโตมากับความเชื่อ 3 อย่างข้างบนนี้

ส่วนประโยคสุดท้าย ที่นานะจังบอกว่า
"แต่ของที่ไม่ดี แต่สามารถขายได้ในทุกวันนี้ ถ้ามองในอีกแง่
คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่า สิ่งนั้นดีแล้วก็ได้นะคะ"

ถ้าคนส่วนใหญ่พอใจแค่นั้น ก็ไม่มีอะไรจะพูดอีก เพราะตลาดคือตัวตัดสิน ถ้าในแง่ธุรกิจ

ปัญหาอีกอย่างคือ คนที่เป็นคนพรีเซ็นต์ ก็อาจจะเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจจริงๆ หรือไม่จริงก็ไม่รู้ล่ะ
ว่าสิ่งที่เขานำเสนอนั้น เป็นสิ่งที่ดีมีคุณค่า

ถ้าสิ่งนั้นดีจริง ก็คงไม่มีปัญหาอะไร ถือว่าเป็นการ "พรีเซ็นต์" ของดี
แต่ถ้าสิ่งนั้นไม่ดีจริง ไม่มีคุณค่าจริง จาก พรีเซ็นต์ ก็จะเปลี่ยนเป็น ยัดเยียด

คำถามที่อยากถามคือ ถ้าสิ่งนั้นไม่ได้ดีจริง แต่คนส่วนใหญ่กลับเห็นว่าดี และยอมรับได้
ก็ไม่ถือว่าเป็นการยัดเยียดใช่มั้ย งงมั้ยคะ

ระหว่าง พรีเซ็นต์ กับ ยัดเยียด มีเส้นคั่นที่ตัดสินอยู่แค่นิดเดียว
จะบอกว่ามันคือ 2 ด้านของเหรียญเดียวกันก็ได้
แค่พลิกกลับด้านเท่านั้น ความหมายผิดกันไกล
ขึ้นอยู่กับว่า สิ่งที่ถูกนำเสนอนั้น มีคุณค่าแท้จริงหรือไม่
และจุดประสงค์ในการนำเสนอ เพื่อประโยชน์ส่วนรวม หรือเพื่อประโยชน์ส่วนตัว
แต่สิ่งที่ถูกนำเสนอบางอย่าง แม้อาจจะไม่มีคุณค่าแท้จริง
แต่ถ้าถูกใจผู้รับหรือคนส่วนใหญ่ เขาก็คงไม่รู้สึกว่าเป็นการยัดเยียด

พูดจาซีเรียสไปมั้ยนี่ รู้สึกหน้าแก่ๆ ไงไม่รู้  :icon_sad:

อืมจะตอบยังไงดีล่ะเนี่ย นานะจังคิดหนักเลยนะคะ
บางทีการมองของคนเรามันคงไม่เหมือนกันมั้งคะ
บางทีสิ่งที่เราเห็นว่า มันดีนะ มีคุณค่ามากๆ
แต่ คนอื่นกลับ ไม่เห็นเหมือนที่เราเห็นก็ได้
และบางสิ่งที่เราเห็นว่า ยัดเยียด คนอื่นอาจจะไม่ได้รู้สึกอย่างนั้น
ก็ได้ค่ะ  แต่เรื่องคุณค่า สิ่งดีงาม ย่อมมีบรรทัดฐาน ของมัน
ถ้าสิ่งที่ พยายามนำเสนอ นั้น หลุดไปจาก บรรทัดฐาน
ของคุณค่าและความดีงามแล้วล่ะก็ ยังไงซักวันมันก็ไม่สามารถอยู่ได้
ทนนานหรอกค่ะ ก็เป็นแค่กระแส ชั่วครู่ขั่วยาม
ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างละคร ที่เค้าตั้งใจทำดีๆ
อย่างหลายๆเรื่องที่ได้กล่าวมา  ก็ยังคงถึงกล่าวขานจนถึงทุกวันนี้
แต่สิ่งที่ฉาบฉวย ตามกระแส ย่อมเลือนหายตามกาลเวลาค่ะ
ตอนนี้ก็อยู่ที่ คนที่มีโอกาส ในการ พรีเซ็น หรือ นำเสนอ
จะหยิบ สิ่งที่คุณค่า หรือ สิ่งที่ฉาบฉวยจอมปลอม มานำเสนอเท่านั้นเอง
รู้สึก ว่า เราเราสองคน จะเริ่มเครียดดดดดแล้วนะคะเนี่ย 55

พี่ก็ไม่เคยดูหนังของทรนง ศรีเชื้อนะคะ แต่จำได้ว่าเขาเคยปั้นดาราหญิงคนนึง โด่งดังมากแบบฉาวๆ หน่อยนะคะ
ชื่อดาริน กรสกุล มั้ง ไม่แน่ใจนามสกุล ว่าจำผิดหรือเปล่า

ส่วนหนังที่เขาสร้าง จะเป็นหนังที่ออกแนวโหดๆ ดิบๆ มีเรื่องเซ็กซ์ๆ ด้วย
ถ้าจะเปรียบเทียบกับหนังสมัยนี้ ก็คงแนวๆ คล้ายๆ หนังเรื่อง ท้าชน
ที่คุณพี่มี๋ภูของพี่เขาเล่นอยู่ตอนนี้อ่ะค่ะ แต่ออกโรงไปแล้วมั้ง

เอ่อ นานะจังไม่รู้จักอ่ะค่ะ ชื่อยังไม่เคยได้ยินเลย อ่ะ เหอะๆ แต่ที่พี่พูดมา
หนังที่เค้าสร้าง ออกแนวนั้นก็ไม่ใช่ แนวนานะจังเหมือนกันค่ะ
นานะจังชอบดูหนังต่างประเทศมากกว่า ชอบแนว ๆ   บิ๊วตี้ฟูล มายด์
อะไรประมาณเนี้ยอ่ะค่ะ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ

พี่galdewis จำนามสกุลไม่ผิดหรอกค่ะ   เมื่อก่อนกาฬก็เคยเห็นรูปดาราคนนี้   แต่ตอนนี้ลืมหน้าไปแล้ว เพราะเคยไปหาข้อมูลการสร้างเพชรพระอุมาเมื่อก่อน  แล้วเจอดาราชื่อ ดาริน กรสกุล
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4

พูดจาซีเรียสไปมั้ยนี่ รู้สึกหน้าแก่ๆ ไงไม่รู้  :icon_sad:

จะว่าแต่ฝ่ายผลิตอย่างเดียวคงไม่ได้  เพราะการพรีเซนต์  ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตและผู้บริโภคด้วย
ถ้าผู้บริโภครับ  ผู้ผลิตก็สามารถผลิตออกมาได้ 

สำหรับบางคน คงจะไม่คิดว่าเป็นการยัดเยียดมั้งคะ

หลายๆ อย่างเปลี่ยนไปตามค่านิยมของคนดู

อย่างเช่นละครก่อนหน้านี้   พอเรื่องไหน  คนดูเยอะ เรตติ้งดี   ก็สั่งยืดดดดดดดดดดดด  จนมันอืด  ช่วงแรกๆ คนก็ชอบอยู่หรอก
แต่ถ้าเป็นตอนนี้ไม่ได้แล้ว   ยืดขนาดนั้นไม่เหลือคนดูแล้ว   ความคิดมันเปลี่ยนไปตามสมัยนิยม   สมัยนี้ต้องเร็วๆ  รีบๆ จบ จะได้ดูเรื่องใหม่ 

• *
  • 398
  • 0

พี่galdewis จำนามสกุลไม่ผิดหรอกค่ะ   เมื่อก่อนกาฬก็เคยเห็นรูปดาราคนนี้   แต่ตอนนี้ลืมหน้าไปแล้ว เพราะเคยไปหาข้อมูลการสร้างเพชรพระอุมาเมื่อก่อน  แล้วเจอดาราชื่อ ดาริน กรสกุล

ชื่อเหมือนนางเอกเพชรพระอุมา แต่คิดว่าคงเป็นชื่อทางการแสดง ไม่ใช่ชื่อจริง พี่ก็ลืมหน้าไปแล้วเธอคนนี้ไปแล้วเหมือนกันค่ะ น้องกาฬ

• *
  • 7234
  • -3
 ;)

หนังสือเรื่องย่อเพชรตัดเพชร มีประวัติ พี่หลุยส์ด้วยค่ะพี่
งานที่พี่เค้ากำกับ ดังๆทั้งนั้นเลย

"คุณหลุยส์ ก้าวขึ้นเป็นผู้กำกับการแสดง โดยเริ่มต้นที่ผลงานละครสั้น
"เรื่องสั้นวันจันทร์" จากนั้นก็มีอีกหลายเรื่องด้วยกัน อาทิ ไผ่แดง,
ความรักของคุณฉุย,ผยอง,สองฝั่งคลอง,วันนี้ที่รอคอย,ดาวพระศุกร์
,ศิลามณี,ดาวแต้มดิน,มนต์รักลูกทุ่ง,เกาะสวาทหาดสวรรค์,นิรมิต,
ตะวันทอแสง,เงิน เงิน เงิน, ลูกตาลลอยแก้ว,คู่เขยคู่ขวัญ,สวัสดีคุณูผู้ฟัง
และ ฯลฯ ส่วนเรื่องล่าสุดคือ "เพชรตัดเพชร"
ที่กำลังแพร่ภาพออกอากาศอยู่ในขณะนี้ก็เป็นผลงานจาก
เขาคนนี้แหละ ซึ่งเป็นละครบู๊เรื่องแรกที่คุณหลุยส์เข้ามากำกับ และคุณหลุยส์
ก็บอกว่าเหนื่อยเหมืนกันสำหรับผลงานเรื่องนี้แต่ก็รู้สึก
ดีใจที่นักแสดงให้ความร่วมือกันเป็นอย่างดีครับ
ก็ต้องขอขอบใจทุกคนด้วยที่อดทน และพยายาม
ให้งานออกมาดีที่สุดครับและก็หวังว่าผลงานเรื่องนี้
แฟนๆละครคงจะชอบนะครับ

เป็นไงคะเห้นรายชื่อสิสต์ละครที่ พี่หลุยส์กำกับทำเอานานะจังอึ้งเลยค่ะ
เป็นละครสุดโปรดทั้งนั้นเลย

ทั้งคุณฉุย ศิลามณี ผยอง มนต์รักลูกทุ่ง นิรมิต ดาวพระศุกร์ วันนี้ที่รอคอย

เป็นเรื่องที่นานะจังชอบมาก จริงๆค่ะ คนอื่นเอามาทำ ซ้ำก็ไม่สนุกเท่าเวอร์ชัน
ที่พี่หลุยส์กำกับ โดยเฉพาสะ ศิลามณี กับ มนต์รักลูกทุ่ง
แต่ ยังไม่เห็นมีใครเอา คุณฉุย มาทำอีกเลยนะคะ นานะจังชอบเรื่องนี้มาก
อนันต์ บุญนาค เล่นได้ดีสุดๆเลยอ่ะ เป็นละครที่ดูแล้วมีความสุขมากๆ
แต่ดู ละครของดาราวิดิโอ เด่ซ นี้นานะจัง ว่าสู้เมื่อก่อนไม่ได้เลยอ่ะ
ไม่ใช่เพราะว่าตอนนั้นเราดู ยังเด็กนะคะ แต่ละครที่เก่าที่เอามาฉายใหม่ดูอีกครั้ง
ก็ยังสนุก อยากให้ละครยุคนี้ มีอรรถรส และดูสนุกเหมือนแต่ก่อนจัง
ไม่ใช่มีแต่ฉาก แย่งชิงตบตี เห็นแล้วปวดหัว มุกก็ใช้เหมือนกันแทบทุกเรื่อง
โดยเฉพาะ มุก นางร้ายวางยาพระเอก แล้วทำเป้นว่ามีไรกันเนี่ย
รับไม่ได้จริงๆ

• *
  • 6333
  • -4
ความรักของคุณฉุย,ผยอง,วันนี้ที่รอคอย,ดาวพระศุกร์,ศิลามณี,มนต์รักลูกทุ่ง,เกาะสวาทหาดสวรรค์,นิรมิต,
ตะวันทอแสง,เงิง เงิน เงิน, ลูกตาลลอยแก้ว,คู่เขยคู่คขวัญ

เนี่ย  ละครโปรดของกาฬเลย  อยากเห็นละครแบบนี้อีกจัง

• *
  • 7234
  • -3
นานะจังไปตั้งกระทู้ไว้ที่ห้องเฉลิมไทยค่ะ ได้ความรู้มากมายเลย ไม่คิดว่า ลอร์ด จะถึงขั้นวิจัย ลึกซึ้งขนาดนี้
คิดจะไปสร้างหนังเทียบเค้า มันยากกกกกกกกกว่าที่เราคิดไว้ไกลลิบสี่ล้านปีแสงเลยอ่ะรู้สึกตัวเองเป็นกบในกะลาเลยแฮะ

ความคิดเห็นที่ 1   

เราคิดว่า น่าจะเป็น...พระอภัยมณี= =' (ว่าแล้วกลับไปแอบที่เดิม)

จากคุณ : ArTimuS    - [ 11 เม.ย. 52 20:43:13 ] 

ความคิดเห็นที่ 2   

อยากดูรามเกียรติ์ครับ

จากคุณ : เจ.เค.กลมกลิ้ง  - [ 11 เม.ย. 52 20:45:31 ] 

ความคิดเห็นที่ 3   

คิดว่าน่าจะเป็น รามเกียรติ์ ค่ะ
พระอภัยมณี นี่เคยทำยังไม่แน่ใจ
แต่เห็นเคยมีหนังเรื่องผีเสื้อสมุทร ก็เพี้ยนไปจากเดิมเลย - -"

^^

แต่บางทีนะ วรรณกรรมดีๆ หนุกๆ เราก็อยากสต๊าฟเอาไว้แค่ในหนังสือพออะ
เพราะทำหนังแล้วเก็บรายละเอียดไม่หมด ต้องดำเนินเรื่องเร็ว

จากคุณ : มิสวิ๊งวิ๊ง   - [ 11 เม.ย. 52 20:49:46 ] 

ความคิดเห็นที่ 4   

นิยายจากเกมส์การ์ด Summoner ครับ ผมคิดว่าถ้าทุนสร้างสูงคนสร้างมีฝีมือ รับรองอลังการแน่นอนครับ

จากคุณ : chummaya  - [ 11 เม.ย. 52 20:49:48 ] 

ความคิดเห็นที่ 5   

เพชรพระอุมาไง

จากคุณ : tenkoji  - [ 11 เม.ย. 52 21:28:07 ] 

ความคิดเห็นที่ 6   

นิยายนึกไม่ออกเกม Warcraft 2 เลย

ความเลิศล้ำของLOTR คือการบัญญัติโลกขึ้นมาได้อย่างสมจริง ทั้งประวัติศาสตร์ ภูมิศาสตร์ ชนเผ่า  บทพรรณาที่สละสลวยเห็นภาพ(และอ่านยากมากๆ สำหรับภาษาอังกฤษ)
การต่อสู้ การเสียสละ ความตาย เพื่อปกป้องเผ่าพันธุ์และความดีงาม 
อีกทั้งการยกย่องหัวใจเสียสละและความบากบั่นของคนตัวเล็กๆ ที่แม้ไม่ได้มีพลานุภาพยิ่งใหญ่ไม่ได้ฝีมือรบฉกาจฉกรรจ์  แต่ก็เสียงชีวิตเข้าไปในแดนมารเพื่อทำลายแหวนเอกธำมรงค์

เป็นแรงบรรดาลใจว่า ถึงเราไม่ได้เป็นผู้ยิ่งใหญ่ ไม่ได้มีต้นทุนทางสังคมมากมาย แต่ก็สามารถสร้างประโยชน์แก่สังคมได้ ขอเพียงมีใจเสียสละและมานะบากบั่น

ดังนั้นถ้าจะหาอะไรที่ใกล้เคียงกันน่าจะเริ่มจากประเด็นนี้

โดยส่วนตัวผมว่า "พระอภัญมณี" ก็พอจะเ้ข้าเค้านะ เพียงแต่อาจจะต้อง "ตีความ" ความหมายของพลังแห่งเสียงดนตรีของพระอภัยฯ เสียใหม่  ละประเด็นชู้สาวของพระอภัยออกไป  แล้วไปพูดถึง "สงคราม"  "สันติภาพ" ให้ชัดเจนขึ้น   รวมทั้งลดบทสินสมุทรกับสุดสาครออกเพราะสองคนนี้แย่งซีนพ่อประจำ
แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 52 21:46:52

จากคุณ : Zenithius   - [ 11 เม.ย. 52 21:41:33 ] 

: windsaint

ความคิดเห็นที่ 7   

ยากครับ ยากมาก

ขนาด ทีมงานสร้าง Lotr ยังต้องทุ่มเงินนับหลายสิบล้านเพื่อวิจัยเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยครับ (เฉพาะประวัติในเรื่องก็มีเหตุการณ์ที่ โทลคีนนำมาจากเหตุการณ์จริงหลายที่แล้ว ตั้งแต่ยุคอังกฤษปลดแอกจากโรมันจนถึงสงครามโลกครั้งที่สอง ไม่รวมถึงเรื่อง วัฒนธรรม ประเพณี กับ ภาษา ที่โทลคีนทำมาได้ละเอียดสุด ๆ อีกต่างหาก)

จากคุณ : Roh_Z   - [ 11 เม.ย. 52 21:47:17 ] 

ความคิดเห็นที่ 8   

ถ้าเทียบฟอร์ม LOTR ก็คิดว่าเพชรพระอุมาเหมือนกันค่ะ ทำเป็นไตรภาคเหมือนกันด้วย

ถ้าเอาแบบแฟนตาซี แต่ไม่ต้องเรื่องยาวเป็นมหากาพย์ เราชอบ กฤตยา ของ ทมยันตี ค่ะ ไม่ค่อยเอาไปทำเป็นละครด้วย อยากดู

จากคุณ : มารกระบี่วายุจี้เชี่ยน    - [ 11 เม.ย. 52 21:59:10 ] 

ความคิดเห็นที่ 9   

ถ้าเอาเข้าจริง ๆ แล้วไม่เบื่อกันไปซะก่อนก็พระอภัยมณีล่ะมั้งครับ
แต่ถ้าเอาแปลกกว่าชาวบ้านหน่อยและดูเป็นไตรภาคแน่นอนก็น่าจะนางสิบสอง (พี่ชายที่เคี่ยวเรื่องนี้บอกว่ามันมีแบ่งเป็นสามภาคต่อกันอีกสองเรื่องจำไม่ได้ - -. ซึ่งจะรวมกันเป็นไตรภาคได้พอดีเพราะมีการเกี่ยวโยงกันทั้งสามเรื่อง )

นั่นคือการเอาของที่มีอยู่แล้วและดีอยู่เป็นทุนเดิมแล้วมาใช้นะครับ
ไม่งั้นก็ต้องดูนิยายสมัยใหม่ที่ออกมาว่ามีเรื่องไหนที่มีการวางโครงเรื่อง และการดำเนินเรื่องที่ดูร่วมสมัย ไม่ตะวันตกหรือตะวันออกจ๋าจนเกินไป

แต่ไม่เอาไอ้นิยายสมัยใหม่ชื่อดังแบบที่ก้อปการ์ตูนญี่ปุ่นแนวสาวซึนกับหนุ่มซึน+เกมส์ PC พระเอกเก่งชั้นเทพ+อนิเมชั่นหุ่นยนต์ของหลาย ๆ ค่าย จนกลายมาเป็นสุดยอดนิยายไซไฟแฟนตาซีบ้าบอคอแตกอะไรไปนั่นนะ  (หลายเรื่องนะที่คนแต่งมันใช้แนวทางนี้)

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่คนเขียนบทภาพยนต์และนายทุนที่จะลงมือสร้างมากกว่า เพราะการเลือกเรื่องที่จะสร้างว่ายากแล้ว แต่ต้นทุนก็สำคัญ ให้ทุนสร้าง เท่าหนังแผ่น จะเอาฉากรบอลังการแบบ Lort ก็คงตลกดีพิกล

ทีม CG ไทยเก่ง ๆ ก็เยอะนี่ครับ แต่ถ้าเงินไม่ถึงงานมันก็ไม่ถึงตามก็แค่นั้น

จากคุณ : Delclaw  - [ 11 เม.ย. 52 22:01:28 ] 

ความคิดเห็นที่ 10 

เรื่องอื่นๆ ที่ จขกท บอกมา ถ้าทำเป็นหนังซีรีย์ละก็ เจ๊งเรียบครับ ความตื่นเต้นไม่มีพอที่จะทำให้ติดตามตอนต่อไปได้ครับ ยกเว้นเรื่องเดียว ppu เพชรพระอุมา เท่านั้น ซึ่งบทประพันธ์เนื้อหาความน่าสนใจน่าติดตามนั้น บอกไปก็เท่านั้นนะแหละครับ นิยายเรื่องนี้ ต้องให้ลองอ่านด้วยตัวเองถึงจะรู้ว่า ที่เขาร่ำลือกันว่า ถ้าเวลาไม่พร้อม ไม่แน่จริง อย่าหยิบเรื่องนี้มาอ่านเชียว ไม่เช่นนั้นจะได้รู้ซึ้งคำว่า เสพติดนิยาย เป็นยังไงภาคแรก 24 เล่มอ่านรวดเดียวจบ ไม่จบไม่เลิก ไม่กิน ไม่นอน ถ้าอ่านแล้วขาดเล่มใดเล่มหนึงกลางคัน ก็จะมีอาการลงแดงนิยาย หงุดหงิด ต้องหาเล่มต่อมาอ่านให้ได้ ไม่ได้ไม่ยอมเลยครับ ว่าแต่ จขกท กล้าลอง ฤ เปล่าละครับ 666

จากคุณ : monsungja  - [ 11 เม.ย. 52 22:06:39 ] 

ความคิดเห็นที่ 11   

เพชรพระอุมา กับ ศิวาราตรี เท่านั้น ยิ่งใหญ่และคนละแนวหน่อย

จากคุณ : เทราปตี   - [ 11 เม.ย. 52 22:42:32 ] 

ความคิดเห็นที่ 12   

จั่วหัวกระทู้ผิดนะครับ ต้องจั่วหัวว่า "นวนิยายแนวแฟนตาซีไทย เรื่องไหน ถ้าทำออกมาแล้ว จะยิ่งใหญ่ "กว่า" the lord of the rings" ต่างหากครับ "กว่า"ครับ ไม่ใช่ "เท่า"

ป.ล.แต่ว่า ไอ้ความยิ่งใหญ่นี่มันวัดจากอะไรเหรอครับ?

จากคุณ : กลับมาแล้วคนดี   - [ 11 เม.ย. 52 23:52:06 ] 

ความคิดเห็นที่ 13   

เรื่อง "พิภพมนตรา" ของ จุฑารัตน์ ก็ใช้ได้นะคะ  ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันบ้างหรือยัง  เรื่องนี้เทียบกับแฮร์รี่ก็มีความตื่นตาตื่นใจไม่ต่างกัน  เพียงแต่เป็นเล่มเดียวจบ  แต่จินตนาการของผู้เขียนเราว่าใช้ได้เลยทีเดียว  แฮร์รี่ตื่นเต้นเพราะเวทย์มนต์ของพ่อมด  พิภพมนตราก็มีเวทย์มนต์เหมือนกัน  เพียงแต่เป็นเวทย์มนต์ตามความเชื่อทางพุทธและเต๋าคือ  ต้องมีสมาธิและใช้การฝึกฝนพลังที่เรียกว่า 'ปาน' ในการท่องตำรา  นอกจากนี้ยังมีมนุษย์พันธุ์ต่างๆ ทั้งจากจินตนาการของผู้เขียนเองและจากความเชื่อโบราณ เช่น พญา, ยูนิคอร์นม มังกร เป็นต้น  คิดว่าถ้าเรื่องนี้มีโอกาสได้ทำเป็นหนังและมีทุนในการสร้างระดับแฮร์รี่  น่าจะมีโอกาสดังได้นะ  ใครยังไม่เคยอ่านลองหาอ่านดูนะคะ  สนุกไม่น้อยเลยทีเดียว

จากคุณ : pukpuy   - [ 12 เม.ย. 52 00:26:05 ] 

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7732044/A7732044.html

• *
  • 6333
  • -4

ความคิดเห็นที่ 13   

เรื่อง "พิภพมนตรา" ของ จุฑารัตน์ ก็ใช้ได้นะคะ  ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันบ้างหรือยัง  เรื่องนี้เทียบกับแฮร์รี่ก็มีความตื่นตาตื่นใจไม่ต่างกัน  เพียงแต่เป็นเล่มเดียวจบ  แต่จินตนาการของผู้เขียนเราว่าใช้ได้เลยทีเดียว  แฮร์รี่ตื่นเต้นเพราะเวทย์มนต์ของพ่อมด  พิภพมนตราก็มีเวทย์มนต์เหมือนกัน  เพียงแต่เป็นเวทย์มนต์ตามความเชื่อทางพุทธและเต๋าคือ  ต้องมีสมาธิและใช้การฝึกฝนพลังที่เรียกว่า 'ปาน' ในการท่องตำรา  นอกจากนี้ยังมีมนุษย์พันธุ์ต่างๆ ทั้งจากจินตนาการของผู้เขียนเองและจากความเชื่อโบราณ เช่น พญา, ยูนิคอร์นม มังกร เป็นต้น  คิดว่าถ้าเรื่องนี้มีโอกาสได้ทำเป็นหนังและมีทุนในการสร้างระดับแฮร์รี่  น่าจะมีโอกาสดังได้นะ  ใครยังไม่เคยอ่านลองหาอ่านดูนะคะ  สนุกไม่น้อยเลยทีเดียว

จากคุณ : pukpuy   - [ 12 เม.ย. 52 00:26:05 ] 

พิภพมนตราก็โอเคเลยนะ  กาฬว่าเนื้อเรื่องก็ดูมีอะไรแปลกใหม่ที่คาดไม่ถึงดี  โดยเฉพาะตอนจบที่เดาไม่ถูกเลยว่าจะจบยังไง  การเปิดตัวละครสำคัญที่เราคิดไม่ถึง 
อีกอย่าง  ถึงจะเป็นเวทย์มนต์แบบทางพุทธและเต๋า  และก็แฟนตาซีสากลดี 

เนื้อเรื่องก็ไม่ได้เน้นแนวทั่วๆ ไปความรักชู้สาว  แย่งชิงของวิเศษ แต่เป็นการแย่งชิงตัวบุคคลแทน   จุดมุ่งหมายของนางเอกคือการมาตามหาพ่อ โดยไม่รู้ว่าตนเองคือคนที่ดินแดนสวรรค์และดินแดนอสูรตามหา
ด้านมืดและด้านสว่างของตัวละคร  แทบทุกตัวล้วนมีมิติ

มีความโรแมนติกนิดๆ

เรื่องพิภพมนตราของจุฑารัตน์ยังสนุกมากอยู่  แต่หลังจากเรื่องนี้มา ทั้งลำนำต่างภพ และ มาห์ ก็ไม่ค่อยสนุกแล้ว  เห็นแวบๆ ว่ามีเรื่องใหม่เพิ่งออกชื่ออะไรจำไม่ได้  ยังตามหาหนังสือไม่เจอเลย