ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เสียงสะท้อนจากคนรักละครพื้นบ้าน

Re: เสียงสะท้อนจากคนรักละครพื้นบ้าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 11:57:19 PM »
นั่นสิคะ  บรรยากาศมันเทียบกันไม่ได้เลย
เมื่อก่อน CG ไม่ค่อยเยอะ  ภาพออกมามันดูสบายตา  แต่เดี๋ยวนี้สีสันมันแสบตาเหลือเกิน  เหมือนกำลังดูละครปนการ์ตูนเป็นช่วงๆ
ขนาดกาฬแคปเล่าเรื่องเทพศิลป์  ดูกี่รอบๆ ก็ยังไม่เบื่อเลย

ของช่อง 3 ที่กาฬเกิดทัน  ก็คิดว่าขุนช้างขุนแผนกับอิเหนาดีมากเลยนะ  กาฬยังชอบเลย

ว่าแต่ธิดาบาดาล  กาฬก็เคยดูเพลงใน yutobe แต่ไม่เคยดูเรื่องเต็มๆ ซะที  คาดว่าน่าจะคล้ายๆ Little Mermaid รึเปล่าคะ

คงจะหมดยุคแล้วจริงๆ ล่ะค่ะ  พี่พยัคฆ์มาร  หวังว่า ถ้ามีบริษัทใหม่ๆ  เกิดขึ้นมา  มันคงจะสร้างความประทับใจให้ได้ก่อนพวกเราจะดูไม่ไหวนะคะ

ธิดาบาดาลก็คงจะคล้ายๆกับเรื่อง Little Mermaid อย่างที่กาฬฯว่า (แต่ Little Mermaid พี่ไม่ได้ดูอ่ะแต่น่าจะพอจำได้เหลาๆเพราะว่าเป็นนิทานมาก่อน)  นางเอกชื่อมัสยา  ตัวร้ายชื่อนาคิน(เป็นนาค)  พระเอกชื่อชาตรี  มัสยารู้จักกับชาตรีตั้งแต่ตอนเด็กและเคยช่วยชีวิตชาตรีไว้  ส่วนนาคินเองก็เจอชาตรีตั้งแต่เด็กเหมือนกันแต่ไม่ถูกชะตา ต่อมาพ่อแม่ของมัสยาถูกพ่อของนาคินฆ่าตาย  มัสยาจึงขึ้นไปลี้ภัยอยู่บนโลกมนุษย์แต่ก็เป็นใบ้พูดไม่ได้ ในท้ายที่สุดมัสยาก็ได้ครองคู่กับชาตรี

ส่วนเรื่องบริษัทใหม่ๆถ้าจะเกิดขึ้นมาจริงๆ สงสัยก็คงจะมีแต่ นานะการละคร  กาฬรหัส์ย์ฟิล์ม  นินดารา หรือไม่ก็พยัคฆ์มารการบันเทิง อะไรทำนองนี้   :-X :-X :-X  มองดูแล้วความหวังคงจะริบรี้จริงๆ :icon_surprised: :icon_surprised:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2009, 07:56:00 AM โดย พยัคฆ์มาร »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: เสียงสะท้อนจากคนรักละครพื้นบ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:35:26 AM »

ส่วนเรื่องบริษัทใหม่ๆถ้าจะเกิดขึ้นมาจริงๆ สงสัยก็คงจะมีแต่ นานะการละคร  กาฬรหัส์ย์ฟิล์ม  นินดารา หรือไม่ก็พยัคฆ์มารการบันเทิง อะไรทำนองนี้   :-X :-X :-X  มองดูแล้วความหวังคงจะริบรี้จริงๆ :icon_surprised: :icon_surprised:

5555 คิดได้ไงเนี่ยพี่พยัคมาร นานะจัง อยากเป็นแค่ผู้กำกับเท่านั้นแหละค่ะ

แต่พี่ที่รู้จักคนนึง เค้าอยู่ต่างประเทศ เค้าบอกว่า ถ้าเค้ามีเงินมากๆ เค้าจะออกทุนสร้าง

หนังให้นานะจังกำกับล่ะ แบบ ขำขำ น่ะค่ะ แต่ถ้าพี่เค้าลงทุนให้นานะจังเป้นผู้กำกับคงจะดีมาก  อิอิ

เพราะบอกพี่เค้าไปว่า หาคนเขียนบทภาพยนต์ได้แล้ว ก็คือน้องๆ อย่างน้องกาฬ น้องกันย์ พี่ bobenzนั่นเอง 555

แล้วเค้าก็เป็นแฟนนิยายแก้วนพเก้าด้วยล่ะค่ะ แต่เท่าที่นานะจังทราบจากพี่ที่รู้จักกัน

แต่ก่อนพี่เค้าไม่เป็นอย่างนะคะ ไม่ได้เน้นธุรกิจมากเท่านี้  และเป็นคนที่ดูนิ่งๆแต่ใจดี

จริงๆโดยส่วนตัวแล้ว นานะจังคิดว่า เค้าเป็นบุคคลที่มีพรสววรรค์ และเก่งมากๆเลยค่ะ

ดูจากหลายๆเรื่องที่พี่เค้ากำกับ ก็สร้างเริ้ตติ้งค่อนข้างสูงมากทีเดียว

ไม่งั้นเกราะกายสิทธิ์จะดังแบบถล่มทลายเหรอคะ  แล้วนานะจังเป็นคนที่ยอมรับคนยากซะด้วย

ถ้าเก่งจริงหรือแน่จริง อย่าหวังว่าจะชมง่ายๆเลย  555

ส่วนเรื่อง อิเหนา ที่ช่อง 3 ทำเป้นเรื่องที่นานะจังชอบที่สุดค่ะ

ส่วนเรื่อง ขุนช้าง ขุนแฟนเปิดตัว ก็ถือว่าทำได้ดีพอสมควร แต่ยังขาด

อรรถรสในด้าน ขนบธรรมเนียมประเพณี เน้นไปทางชูสาวมากเกิน แต่ก็ดูสนุก

พอไปได้ค่ะ ส่วนเรื่องอื่น สุริยันต์ จะนทราก็สนุก ตอนนั้น ชอบเป้ย ปานวาดมาก

เล่นเป็นเจ้าหญิงที่ถูกเป็นเชลย ส่วนเรื่องอื่นๆ อย่างสังข์ทอง พระพระอภัยมณีไม่เคยดูค่ะ

แต่พระอภัยมณีเคยเปิดไปดูตอนนึง ไม่เห็นจะได้เรื่อง ไม่เหมือนอิเหนา เราติดตามทุกตอน

และตอนอ่านบทประพันธ์ เกลียดอิเหนามาก แต่พอดูในละครที่โป้งเล่น

ทำไมไม่เกลียดเลยก็ไม่รู้ เชียร์อิเหนาตลอด ชอบฉากที่อิเหนาเจอ บุษบา

ครั้งแรกมาก ตลึงพรึงเพริดในความงาม เหมือนที่ในวรรณคดีเขียนไว้เลย

แต่คิดว่าถ้าเป็นฉบับของ สามเศียร คิดว่า พี่บอย เหมาะเป้น เหนา เพราะดูจากที่เล่นเป้นแสงสุรีย์ ในสี่ยอดกุมาร

กวางนี่ จินตหรา ชัดๆเลย ส่วนบุษบานี่หายากหน่อย แต่คิดว่าเป็น อัง พัชราวดีก็เหมาะ อยู่

ส่วน สียะตรา ต้อง น๊อต มั้ง แต่ก่อน คิดว่า สียะตรา ควรเป็น พี่ต้น สอง เป็น วิยะดา เมหาะมากๆ อิอิ

สุดท้ายก็ลงด้วยนักแสดงเกราะกายสิทธิ์อีกแล้ว 5555

ปล.ลืมบอก จริงๆนินดาก็เข้าค่ะ ไม่ได้หายไปไหน เห็นบอกว่าไม่ได้ล็อกอิน ตอนที่โทร Happy Birthday
เห็นบอกว่าจะมาตอบอยู่ คงยุ่งมั้งคะ เลยไม่ได้ตอบ คิดถึงใช่ไหม อิอิ นานะจังก็คิดถึงค่ะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:18:37 AM »
ไปตั้งกระทู้ที่พันทิปมาค่ะอยากฟังความคิดเห็นจากสังคมออนไลน์ที่ใหญ่ที่สุด

ได้ความคิดเห็นมาดังนี้  เห็นด้วยกับความคิดที่ 17 จริง

พันหนึ่งราตรี กับ มโหสถ นี่เป็นละครจักรๆวงศ์ ในดวงใจเลย นะ

ชอบมาก แต่พูดจริงๆ สองเรื่องนี้ก็ไม่เชิง จักรๆวงศ์ๆซะทีเดียวหรอกนะ

เพราะเอานิทานพื้นบ้านของ ทางอินเดีย อาหรับราตรี มาไรเงี้ย

แต่ถ้าทำพันหนึ่งราตรี ก็อยากให้พี่ บอย สพล เป็นพระเอกมาก

และ ฝนเป็นนางเอก เพราะสองคนนี่ใสชุดแขกขึ้นสุดๆ 

และเอาพระนางละครพื้นบ้าน มาเล่นคู่กันในแต่ละตอนที่นางเอกเล่าเรื่อง

ถ้าได้ดังดั้น เรียกว่าคืนกำไรให้ผู้ชมไปเต็มเลยอ่ะ

ว่าแต่ นิทานเวตาล ที่บอกมา เราไม่เคยดูอ่ะ มันฉายปีไหนอ่ะคะ

ความคิดเห็นที่ 7   

เรื่องล่าสุดที่ดูคือ ปลาบู่ทอง ภาพสุดท้ายที่จำได้คือเด็กหญิงน้อยคนหนึ่ง แต่งชุดไทย นั่งพับเพียบที่ท่าน้ำ และมองลงไปในคลอง รำพันถึงแม่ปลาบู่

จากคุณ : A.R.T.  - [ 19 เม.ย. 52 14:03:50 ] 

ความคิดเห็นที่ 8   

เรื่องสุดท้าย  สี่กุมาร....หาญกล้า ตรี คฑา จักร สังข์

ทุกวันนี้ไม่ดูแล้ว
แต่ตราบใดที่เรตติ้งยังดี โฆษณายังมีอยู่ เขาก็คงไม่คิดเปลี่ยนหรอก

จากคุณ : siam starlian  - [ 19 เม.ย. 52 14:09:15 ] 

ความคิดเห็นที่ 9 

^
^
สงสัยจะรุ่นเดียวกัน ยังจำได้ว่ามี น้าผี ด้วยนะ สมัยก่อนดูเหมือนจะทำเหมือนหุ่นชัก แต่ดูน่ารัก กว่าผี CG สมัยนี้อีก

จากคุณ : น่องไก่ตุ๋น - [ 19 เม.ย. 52 15:09:14 A:124.120.192.61 X: TicketID:163940 ]

ความคิดเห็นที่ 10 

ยืดเต็มตอนทั้งพระสังฆ์ทั้งเทพสังฯ...ปัจจุบันไม่ดูมันเเล้ว *-*

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 52 15:15:43

จากคุณ : SIRTS  - [ 19 เม.ย. 52 15:14:36 ] 

ความคิดเห็นที่ 11   

เห็นด้วยกะทุกคห. นะคะ

น้าผีที่เป็นหุ่นชักน่ารักดี ชอบ
เรื่องที่มีไม้เท้า ที่เรียกพี่ไม้  ก็น่ารักชักปากให้พูด
ชอบละครพื้นบ้านสมัยก่อนที่ไม่มีเอ๊ฟเฟ็คอะไรมาก  เหมือนตอนที่ตีลังกา ก็ตีกันจริงๆ ไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์ช่วยอะไร
ชอบวงสวรรค์ สี่ยอดกุมาร เพรชรุ้งไฟ เกาะเพชรเจ็ดสี สิงหไกรภพ มณีแดง ที่มี 7 อัญมณี  พระรถ-เมรี พระสุธน มโนราห์ ชอบมาก ชอบพระเอกฯลฯ  ที่เป็นเวอร์ชั่นเเรกๆ  สนุกติดตามตลอด พอมาเรื่องเกาะกายสิทธิ์ก็ยังดูอยู่ ชอบอังคาธ หลังจากนั้น เริ่มไม่ดูเเล้วน่าเบื่อ น้ำเน่า

บอกตรงๆ เหมือนทำวรรณคดีเค้าเสียหมด  กลับสู่เวอร์ชั่นแรกๆจะดีกว่านะ  ตอนนี้ไม่คิดจะดู จ๊ะ ทิง จาไรนี่เลยด้วย  อยู่มาตั้ง 6 ปี ไม่เห็นมันจะโตขึ้นเลยไอ้เทพจ๊ะทิงจาอ่ะ   อะไรก็ไม่รู้ ลงคลองลงทะเลทุกวันๆแล้ว

ไม่สนุกเลย

จากคุณ : Purple Lilac   - [ 19 เม.ย. 52 15:20:09 ] 

ความคิดเห็นที่ 12   

ตังแต่มี จ๊ะทิงจา ทุกอย่างก็เริ่มเน่า

จากคุณ : Agent Molder  - [ 19 เม.ย. 52 18:10:09 ] 

ความคิดเห็นที่ 13   

พวกละครพื้นบ้านของช่อง 3 เมื่อก่อนช่วงเย็นๆ จันทร์ถึงศุกร์ 
เทคนิคพิเศษไม่เยอะ (บางเรื่องยังเห็นสลิงค้างอยู่เลย)     
แต่เนื้อเรื่องดีมากๆ ครับ ลุ้น รันทด  หักมุม  เศร้า  สนุก  ครบรส

จากคุณ : Zenithius   - [ 19 เม.ย. 52 18:16:51 ] 

ความคิดเห็นที่ 14 

ทั้งยืด ย้วย ออกทะเล ครบสูตรเลย
เนื้อหาเน้นแต่เรื่องการแก้แค้น ชิงชังกันไม่จบสิ้น

จากคุณ : ยิ่งกว่าเบื่อ - [ 19 เม.ย. 52 18:37:02 A:58.8.239.16 X: TicketID:159141 ]

ความคิดเห็นที่ 15   

เห็นด้วยเลยค่ะ
อย่ายืดจนออกทะเลอีกเลย
และอย่าเอาอะไรมาใส่จนวุ่นวาย
เมื่อก่อนติด รู้สึกว่าน่าดู
แต่พอเริ่มยืดเป็นปี ไม่ไหวค่ะ มันนานเกิน
เอาแบบเนื้อๆ น้ำน้อยหน่อยก็ดีค่ะ

หวังดีนะคะ อยากดูละครจักรๆวงศ์ๆ ตลอดไป
ไม่อยากให้หมดยุคเลย นะคะ เห็นใจคนดูหน่อย

จากคุณ : สำลีสีชมพู  - [ 19 เม.ย. 52 18:47:28 ] 

ความคิดเห็นที่ 16   

ผมดูเรื่องสุดท้าย ดาบ 7 สี มณี 7 แสง

อ่าว ผิดๆ เรื่องเทพศิลป์อิทรจักร

ใครทันบ้างเนี่ย  อิอิ    สมัย มาฬิศ เชยโสภณ เป็นพระเอก

จากคุณ : เจ้าชายโดดเดี่ยว    - [ 19 เม.ย. 52 18:49:22 ] 

ความคิดเห็นที่ 17   

ขอแบบเรื่อง ...

1.มโหสถชาดก (มาฬิศ)
2.เวตาล (บิณฑ์)
3.พันหนึ่งราตรี(ลิขิต) 

อีกสักครั้งเถอะ  จำได้ว่าตอนเด็กๆดูจนติดงอมแงม

จากคุณ : suttha_s   - [ 19 เม.ย. 52 21:34:29 ] 

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7767400/A7767400.html

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:32:00 AM »

555555   คิดกันเป็นล่ำเป็นสันเลยทีเดียว  กาฬรหัสย์ฟิล์ม  จะดีเหรอ    :P
กาฬว่า เรารวบเข้ามาอยู่บริษัทเดียวกันหมดจะเวิร์คกว่ามั้ย  แต่ที่แน่ๆ กาฬจองฝ่ายคอสตูมนะ   :-X

ละครของช่อง 3 ส่วนใหญ่ กาฬดูเพราะชอบดูพวกแนวมุกขปาถะ ที่เป็นเนื้อเรื่องที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน  
อย่างจักรแก้วจักรเพชรนี่  ถึงจะวางตัวละครไม่ค่อยดี แต่เนื้อเรื่องก็ใช้ได้เลย  
เทพอัศวิน  เรื่องนี้ก็สนุกมาก  
ธิดาพญามาร  เรื่องนี้เดียร์ไปเล่นให้ช่อง 3 เรื่องแรก

เรื่องสุริยันจันทรา  ก็ถึงองค์ประกอบจะไม่ค่อยสมบูรณ์  แต่พระนางคู่พี่คู่น้องก็ทำเอาติดใจ
กาฬชอบตอนนึง  ที่จันทรากลับออกมาจากตำหนักที่คุมขังมารตี  แล้วออกมาจากสุริยันกับอินทิราข้างนอกพอดี   สุริยันตามจันทราไป ส่วนอินทิราเดินเข้าตำหนัก  หันหลังแยกกันทันทีเลย  

แต่เรื่องสังข์ทองทำออกมาไม่ค่อยถูกใจนัก  ฉากเลือกคู่ไม่สวย  ฉากรจนาเลือกเจ้าเงาะก็เหมือนกันๆ  2 ฉากนี้  ถ้าดูรวมๆ หมดแล้ว ช่อง 7 ทำดีกว่า   แต่ฉากสลักฟักอ่ะ  อย่างน้อยช่อง 3 ก็ทำดีกว่า  พระสังข์ตักชิ้นฟักมาเรียงกันทั้ง  ชิ้น
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:44:18 AM »
เห็นมั้ยล่ะ  ว่าเสียงสะท้อนน่ะ  มันมีอยู่ตลอดเวลา
ไม่ว่าจะตั้งกระทู้อะไร  ก็มีคนมาตอบ 
แต่ละคร..............................................ก็ไม่ได้ดีขึ้น   :icon_mad:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:48:28 AM »
เห็นมั้ยล่ะ  ว่าเสียงสะท้อนน่ะ  มันมีอยู่ตลอดเวลา
ไม่ว่าจะตั้งกระทู้อะไร  ก็มีคนมาตอบ 
แต่ละคร..............................................ก็ไม่ได้ดีขึ้น   :icon_mad:

ถ้าเค้ารับฟังนะ และพยายามปรับปรุงนะ พี่ว่าทุกอย่างมันคงจะดีขึ้นกว่านี้อ่ะ
พี่ว่า พญานาค แต่ก่อน สมจริงและให้อารมณ์กว่าพญานาคที่เค้าทำเป็นซีจีอีกนะ
เอ่อ ถ้าจะทำน่าจะทำให้มันใกล้เคียงกว่านี้ไม่ใช่อแบบนี้อ่ะ ที่เห้ฯมีโฆษณษารถกะบะ
ไม่จำได้รึป่าว ที่มีพญานาคไล่ตามอ่ะ อันนั้นอ่ะเนียนดี

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:02:40 PM »

ถ้าเค้ารับฟังนะ และพยายามปรับปรุงนะ พี่ว่าทุกอย่างมันคงจะดีขึ้นกว่านี้อ่ะ
พี่ว่า พญานาค แต่ก่อน สมจริงและให้อารมณ์กว่าพญานาคที่เค้าทำเป็นซีจีอีกนะ
เอ่อ ถ้าจะทำน่าจะทำให้มันใกล้เคียงกว่านี้ไม่ใช่อแบบนี้อ่ะ ที่เห้ฯมีโฆษณษารถกะบะ
ไม่จำได้รึป่าว ที่มีพญานาคไล่ตามอ่ะ อันนั้นอ่ะเนียนดี

นั่นสิคะ  กาฬชอบพญานาคตนนั้นมากเลยอ่ะ 
จริงๆ แล้ว  กาฬจะทำ cg พญานาค ก็ควรจะรู้พื้นฐานของพญานาคด้วยนะ  ลักษณะโดยละเอียด  พญานาคแต่ละชนิด  ต้องแยกต่างกันไป  นาคพ่นน้ำจำพวกหนึ่ง  นาคในทะเลอีกพวก  นาคแต่ละลำดับชั้นความสำคัญ  ว่ามันแตกต่างกันยังไง  สีเกร็ดที่แตกต่าง  หงอน ลูกตา

กาฬว่าเทพสังวาลย์นี่  พญานาคดีขึ้นมานิดนึงนะคะ  เห็นรายละเอียดชัดขึ้น  แต่แบบเรื่องโกมินทร์อ่ะ  รับไม่ได้

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:39:15 PM »
แต่พี่ว่ามันก็ดู การ์ตูนๆอยู่ดีนะ พี่อยากให้เค้าทำเนียนกว่านี้อ่ะ
ไม่ต้องเท่าของต่างประเทศก็ได้ แบบก้านกล้วยอ่ะ
ตอนที่เป็นแม่น้ำ กับ ตอนลอยกระทงอ่ะ สวยสมจริงละเอียดและงดวามมาก

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:17:41 PM »
 :icon_mad:

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:54:50 PM »
ไปตั้งกระทู้ที่พันทิปมาค่ะอยากฟังความคิดเห็นจากสังคมออนไลน์ที่ใหญ่ที่สุด

ความคิดเห็นที่ 17   

ขอแบบเรื่อง ...

1.มโหสถชาดก (มาฬิศ)
2.เวตาล (บิณฑ์)
3.พันหนึ่งราตรี(ลิขิต) 

อีกสักครั้งเถอะ  จำได้ว่าตอนเด็กๆดูจนติดงอมแงม

จากคุณ : suttha_s   - [ 19 เม.ย. 52 21:34:29 ] 

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7767400/A7767400.html

ช่ายๆๆกันย์ก็ชอบ มโหสถ ล่ะ เป็ฯเรื่องเดียวที่กันย์ชอบมาฬิรที่สุดเรย เค้าเหมาะกะบทนี้มากๆ

แต่เวตาลไม่เคยดูแฮะ มีด้วยหรอ? เคยออกช่องไรคะ? ใครรู้บ้างง่า

พันหนึ่งราตรี เคยได้ยิน ไม่รู้ทำไมช่วงนั้นไม่ได้ดู แอบงงๆตัวเองเหมือนกัน เหอๆ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:38:34 AM »

5555 คิดได้ไงเนี่ยพี่พยัคมาร นานะจัง อยากเป็นแค่ผู้กำกับเท่านั้นแหละค่ะ

แต่พี่ที่รู้จักคนนึง เค้าอยู่ต่างประเทศ เค้าบอกว่า ถ้าเค้ามีเงินมากๆ เค้าจะออกทุนสร้าง

หนังให้นานะจังกำกับล่ะ แบบ ขำขำ น่ะค่ะ แต่ถ้าพี่เค้าลงทุนให้นานะจังเป้นผู้กำกับคงจะดีมาก  อิอิ

เพราะบอกพี่เค้าไปว่า หาคนเขียนบทภาพยนต์ได้แล้ว ก็คือน้องๆ อย่างน้องกาฬ น้องกันย์ พี่ bobenzนั่นเอง 555

แล้วเค้าก็เป็นแฟนนิยายแก้วนพเก้าด้วยล่ะค่ะ แต่เท่าที่นานะจังทราบจากพี่ที่รู้จักกัน

แต่ก่อนพี่เค้าไม่เป็นอย่างนะคะ ไม่ได้เน้นธุรกิจมากเท่านี้  และเป็นคนที่ดูนิ่งๆแต่ใจดี

จริงๆโดยส่วนตัวแล้ว นานะจังคิดว่า เค้าเป็นบุคคลที่มีพรสววรรค์ และเก่งมากๆเลยค่ะ

ดูจากหลายๆเรื่องที่พี่เค้ากำกับ ก็สร้างเริ้ตติ้งค่อนข้างสูงมากทีเดียว

ไม่งั้นเกราะกายสิทธิ์จะดังแบบถล่มทลายเหรอคะ  แล้วนานะจังเป็นคนที่ยอมรับคนยากซะด้วย

ถ้าเก่งจริงหรือแน่จริง อย่าหวังว่าจะชมง่ายๆเลย  555

ส่วนเรื่อง อิเหนา ที่ช่อง 3 ทำเป้นเรื่องที่นานะจังชอบที่สุดค่ะ

ส่วนเรื่อง ขุนช้าง ขุนแฟนเปิดตัว ก็ถือว่าทำได้ดีพอสมควร แต่ยังขาด

อรรถรสในด้าน ขนบธรรมเนียมประเพณี เน้นไปทางชูสาวมากเกิน แต่ก็ดูสนุก

พอไปได้ค่ะ ส่วนเรื่องอื่น สุริยันต์ จะนทราก็สนุก ตอนนั้น ชอบเป้ย ปานวาดมาก

เล่นเป็นเจ้าหญิงที่ถูกเป็นเชลย ส่วนเรื่องอื่นๆ อย่างสังข์ทอง พระพระอภัยมณีไม่เคยดูค่ะ

แต่พระอภัยมณีเคยเปิดไปดูตอนนึง ไม่เห็นจะได้เรื่อง ไม่เหมือนอิเหนา เราติดตามทุกตอน

และตอนอ่านบทประพันธ์ เกลียดอิเหนามาก แต่พอดูในละครที่โป้งเล่น

ทำไมไม่เกลียดเลยก็ไม่รู้ เชียร์อิเหนาตลอด ชอบฉากที่อิเหนาเจอ บุษบา

ครั้งแรกมาก ตลึงพรึงเพริดในความงาม เหมือนที่ในวรรณคดีเขียนไว้เลย

แต่คิดว่าถ้าเป็นฉบับของ สามเศียร คิดว่า พี่บอย เหมาะเป้น เหนา เพราะดูจากที่เล่นเป้นแสงสุรีย์ ในสี่ยอดกุมาร

กวางนี่ จินตหรา ชัดๆเลย ส่วนบุษบานี่หายากหน่อย แต่คิดว่าเป็น อัง พัชราวดีก็เหมาะ อยู่

ส่วน สียะตรา ต้อง น๊อต มั้ง แต่ก่อน คิดว่า สียะตรา ควรเป็น พี่ต้น สอง เป็น วิยะดา เมหาะมากๆ อิอิ

สุดท้ายก็ลงด้วยนักแสดงเกราะกายสิทธิ์อีกแล้ว 5555

ปล.ลืมบอก จริงๆนินดาก็เข้าค่ะ ไม่ได้หายไปไหน เห็นบอกว่าไม่ได้ล็อกอิน ตอนที่โทร Happy Birthday
เห็นบอกว่าจะมาตอบอยู่ คงยุ่งมั้งคะ เลยไม่ได้ตอบ คิดถึงใช่ไหม อิอิ นานะจังก็คิดถึงค่ะ

555 ถ้านานะได้เป็นผู้กำกับก็ดีสิ พี่เองก็อยากเห็นหนังที่นานะทำเหมือนกัน อย่างนี้ต้องภาวนาให้นายทุนรวยวันรวยคืนนานะจะได้มีเงินมาสร้างหนังให้พี่ได้ดู เพราะดูแล้วคนเขียนบทฝีมือเยี่ยมๆทั้งนั้น

อิเหนาพี่ก็ชอบนะทำออกมาได้ดี ขุนช้างขุนแผนเหมือนที่นานะว่าแต่ก็ยังดีพอควร ส่วนสุริยันต์จันทรานี้ รู้สึกพี่จะไม่ได้ดู สังข์ทองกับพระอภัยมณีของช่อง3นี้พี่ว่าลงเหวจริงๆ(ในความรู้สึกของพี่คือมันไม่น่าติดตามเอาเลย)

ใช่อย่างที่นานะว่าแหละ พี่คิดถึงนินดาอ่ะ เพราะที่พี่ได้รู้จักบอร์ดละครพื้นบ้านและพูดคุยกันบ่อยๆก็ นินดา นี้แหละ แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง นินดา แอบงอนเพราะช่วงหลังๆมีอะไรพี่ก็พูดมักจะเอ่ยถึงแต่นานะ  แต่จริงๆแล้วมีอยู่ช่วงหนึ่งพี่หลงอ่ะจำสับสน คิดไปว่า  นินดา เป็น นานะ  นานะ เป็น นินดา  ก๊ากกกกกกกกก :-X :-X

555555   คิดกันเป็นล่ำเป็นสันเลยทีเดียว  กาฬรหัสย์ฟิล์ม  จะดีเหรอ    :P
กาฬว่า เรารวบเข้ามาอยู่บริษัทเดียวกันหมดจะเวิร์คกว่ามั้ย  แต่ที่แน่ๆ กาฬจองฝ่ายคอสตูมนะ   :-X

ละครของช่อง 3 ส่วนใหญ่ กาฬดูเพราะชอบดูพวกแนวมุกขปาถะ ที่เป็นเนื้อเรื่องที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน  
อย่างจักรแก้วจักรเพชรนี่  ถึงจะวางตัวละครไม่ค่อยดี แต่เนื้อเรื่องก็ใช้ได้เลย  
เทพอัศวิน  เรื่องนี้ก็สนุกมาก  
ธิดาพญามาร  เรื่องนี้เดียร์ไปเล่นให้ช่อง 3 เรื่องแรก

เรื่องสุริยันจันทรา  ก็ถึงองค์ประกอบจะไม่ค่อยสมบูรณ์  แต่พระนางคู่พี่คู่น้องก็ทำเอาติดใจ
กาฬชอบตอนนึง  ที่จันทรากลับออกมาจากตำหนักที่คุมขังมารตี  แล้วออกมาจากสุริยันกับอินทิราข้างนอกพอดี   สุริยันตามจันทราไป ส่วนอินทิราเดินเข้าตำหนัก  หันหลังแยกกันทันทีเลย  

แต่เรื่องสังข์ทองทำออกมาไม่ค่อยถูกใจนัก  ฉากเลือกคู่ไม่สวย  ฉากรจนาเลือกเจ้าเงาะก็เหมือนกันๆ  2 ฉากนี้  ถ้าดูรวมๆ หมดแล้ว ช่อง 7 ทำดีกว่า   แต่ฉากสลักฟักอ่ะ  อย่างน้อยช่อง 3 ก็ทำดีกว่า  พระสังข์ตักชิ้นฟักมาเรียงกันทั้ง  ชิ้น

หึๆๆ ถ้ารวมกันจริง สงสัยพี่คงอยู่ฝ่ายจิปาถะ วิ่งวุ่นตั้งแต่เสริฟ์น้ำยันผ้าเย็น เพราะพี่ทำอะไรก็เป็นอยู่หลายอย่างแต่ไม่ค่อยเก่งซักกะอย่าง >:D :-X 

จักรแก้วจักรเพชร นี้อยู่ช่อง3 เหรอ แต่เรื่องนี้พี่ก็จำไม่ค่อยได้ ???  เทพอัศวิน เนื้อเรื่องพี่ว่าก็ใช้ได้นะ แต่ตอนจบในสายตาพี่ยังไม่ค่อยเท่าไร  ธิดาพญามารนี้ ตอนจบไม่ค่อยเก็ต แบบความรู้สึกคือไม่ยังไม่ค่อยชัดเจน ละครพื้นบ้านส่วนใหญ่ตอนจบจะเป็นที่รู้กันเลยว่าเป็นยังไง แต่ของธิดาพญามารนี้ตอนจบเหมือนจะให้คิดต่อ บังเอิญพี่ไม่ชอบอะไรที่ต้องคิดต่ออ่ะ ตอนจบของเรื่องก็เลยให้รู้สึกที่แปลกๆไปนิดหนึ่ง(อันนี้มาแนวญี่ปุ่น) ::)

สุริยันจันทรา พี่คงไม่ได้ดู  สังข์ทองไม่ถูกใจก็จริงแต่เห็นด้วยกับกาฬฯในฉากสลักฟัก พี่ว่าทำเอาไว้ได้ดีกว่าช่อง7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2009, 11:43:18 AM โดย พยัคฆ์มาร »

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 02:57:44 PM »

555 ถ้านานะได้เป็นผู้กำกับก็ดีสิ พี่เองก็อยากเห็นหนังที่นานะทำเหมือนกัน อย่างนี้ต้องภาวนาให้นายทุนรวยวันรวยคืนนานะจะได้มีเงินมาสร้างหนังให้พี่ได้ดู เพราะดูแล้วคนเขียนบทฝีมือเยี่ยมๆทั้งนั้น

อิเหนาพี่ก็ชอบนะทำออกมาได้ดี ขุนช้างขุนแผนเหมือนที่นานะว่าแต่ก็ยังดีพอควร ส่วนสุริยันต์จันทรานี้ รู้สึกพี่จะไม่ได้ดู สังข์ทองกับพระอภัยมณีของช่อง3นี้พี่ว่าลงเหวจริงๆ(ในความรู้สึกของพี่คือมันไม่น่าติดตามเอาเลย)

ใช่อย่างที่นานะว่าแหละ พี่คิดถึงนินดาอ่ะ เพราะที่พี่ได้รู้จักบอร์ดละครพื้นบ้านและพูดคุยกันบ่อยๆก็ นินดา นี้แหละ แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง นินดา แอบงอนเพราะช่วงหลังๆมีอะไรพี่ก็พูดมักจะเอ่ยถึงแต่นานะ  แต่จริงๆแล้วมีอยู่ช่วงหนึ่งพี่หลงอ่ะจำสับสน คิดไปว่า  นินดา เป็น นานะ  นานะ เป็น นินดา  ก๊ากกกกกกกกก :-X :-X

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก พี่คิดว่านานะจังจำทำหนังออกมาได้ดีเหรอคะ  นานะจังเรื่องมากนะคะ
เหอะๆ จริงๆนะ นานะจังว่านานะจังเหมาะ กำกับละครมากกว่าหนังนะ แต่ถ้ามีนายทุนลงทุนให้ทำหนัง
ก็จะทำค่ะ เพราะโดยส่วนตัวเป็นคนชอบดูหนังอยู่แล้ว ส่วนคนเขียนบทเราก็เจอเพชรเม็ดงาม 3 เม็ดทีเดียว
ถ้าทำจริงคงไม่ปล่อยให้เพชรทั้ง 3เม็ดหลุดมือไปแน่ๆ แล้วถ้าได้ทำจริงๆ มันจะต้องยิ่งใหญ่ที่สุด
และเป็นที่กล่าวขานไปตลอดกาล นานะจังมั่นอย่างนั้น
เหอะๆ ทำไมเป็นคนมั่นใจในตัวเองสูงขนาดนี้นะเรา

5555
ใช่อย่างที่นานะว่าแหละ พี่คิดถึงนินดาอ่ะ เพราะที่พี่ได้รู้จักบอร์ดละครพื้นบ้านและพูดคุยกันบ่อยๆก็ นินดา นี้แหละ แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง นินดา แอบงอนเพราะช่วงหลังๆมีอะไรพี่ก็พูดมักจะเอ่ยถึงแต่นานะ  แต่จริงๆแล้วมีอยู่ช่วงหนึ่งพี่หลงอ่ะจำสับสน คิดไปว่า  นินดา เป็น นานะ  นานะ เป็น นินดา  ก๊ากกกกกกกกก 

เอ้านินดา คนถอยนี้เค้าคิดถึงงงงงงงงงงงงงงงงน้า อิอิ นานะจังก็รู้จักบอร์ดบอย และบอร์ดละครพื้นบ้าน
เพราะ นินดา เหมือนกันค่ะพี่หนึ่ง คิดถึงบรรยากาศเก่าๆตอนบอร์ดดีด้าที่เกราะกายสิทธิ์บูมมากๆ
ไม่รู้ว่าวันวานเลห่านั้นจะมีอีกไหม เพราะละครพื้นบ้านก็ลงคลอง ถอยหลังลงทุกวัน เพราะมัวแต่เน้นอะไรก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:54:24 PM »
ไม่แน่นะนานะ  อานาคตเป็นสิ่งไม่แน่ไม่นอน อาจจะมีซักวันหนึ่งที่บรรยากาศเก่าๆอาจจะกลับมาอีกครั้งก็ได้ เหมือนครั้งที่เกราะกายสิทธิ์บูมขึ้นมา  ไม่แน่ว่าอาจจะเป็นหนึ่งในหมู่พวกเราที่ยังรักละครพื้นบ้านอย่างเหนียวแน่นนี้แหละเป็นคนทำให้ฝันเป็นจริงขึ้นมาก็ได้ใครจะเป็นรู้  :icon_idea: :icon_idea:

ออฟไลน์ nana999

• *
  • 22
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:41:03 PM »
ขอระบายความในใจบ้าง เห็นด้วยกับน้องเมย์และคุณกาฬ ทุกประการ ตอนเป็นเด็กชอบดูละครพื้นบ้านมากๆ
พอเป็นวัยรุ่นก็ห่างหายไป มาดูอีกครั้งก็เรื่องเทพสามฤดู ดูเป็นเพื่อนลูกสาว และก็ติดใจพระราหูกับสุวรรณอัมพร
มากๆ เรื่องไม่คอ่ยมีสาระเท่ำไหร่วนไปเวียนมาให้ป่า แต่ที่ชวนติดตามก็เพราะบทของเทพราหูที่รักเดียวใจเดียว
โฟนแสดงออกทางสายตาได้ดีมาก ทำให้ลบล้างความน่าเบื่อของบทต่างๆที่แทรกมาได้เยอะเลย บอยแสดงเป็นผู้ร้าย
แต่บทก็ไม่แพ้พวกเทพทั้งหลาย และดูจะเหมาะสมด้วยเพราะเป็นผู้ร้ายที่มาดเท่ห์ไม่ค่อยพูด แอ็คแบบขรึมพูดน้อย
ต่อยมาก เรื่องนี้เรื่องเดียวที่ดูได้ไม่เบื่อ มาเรื่องต่อๆมาต้องยอมรับว่าจะเปิดดูเฉพาะตอนที่มีนักแสดงที่ชอบเท่านั้น
เพราะไม่สามารถทนความรำคาญได้เลยค่ะ อยากให้สร้างปีละสองสามเรื่องเนื้อหาดีๆถึงจะเป็นเรื่องเก่าๆก็ดูซ้ำๆได้
แล้วก็บรรจุนักแสดงให้มีบทบาท ยังจะดีกว่าถมกันเข้าไปเรื่องเดียวแต่ไม่ได้แสดงความสามารถกันเลย เอาไปเสริม
เท่านั้นเอง บอกตามตรงว่าเสียดายความสามารถของพวเขาค่ะ อยากเห็นพวกเขาแสดงบทบาท\แบบเต็มที่และเหมาะสม
กับตัวเอง ไม่ต้องขัดกับตัวเองแบบที่เป็นอยู่นี้ แล้วควรเฉลยปริศนาตอนจบด้วย เรื่องเทพสามฤดู ดูมาเป็นสิบครั้งก็
ไม่สามารถบอกได้ว่า โม่งที่อุตส่าห์ช่วยองค์อิศรามาตั้งสามครั้งนั้นเป็นใคร? ถ้าเป็นฤาษี ก็ไม่น่าฆ่ามาร นึกไม่ออกจริงๆค่ะ :-\

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 12:43:01 PM »
แล้วควรเฉลยปริศนาตอนจบด้วย เรื่องเทพสามฤดู ดูมาเป็นสิบครั้งก็
ไม่สามารถบอกได้ว่า โม่งที่อุตส่าห์ช่วยองค์อิศรามาตั้งสามครั้งนั้นเป็นใคร? ถ้าเป็นฤาษี ก็ไม่น่าฆ่ามาร นึกไม่ออกจริงๆค่ะ :-\

หวัดดีค่ะ  ไม่ต้องเรียกกาฬว่าคุณก็ได้ค่า  แปลกๆ จัง   :P

เรื่องเฉลยปริศนาโม่งในเทพสามฤดูปลงซะแล้วล่ะค่ะ   ไม่รู้จะใส่มาทำไม  ตอนแรกว่าจินดาก็ไม่ใช่  จะว่าพระฤษีก็เป็นผู้ทรงศีล  จะว่าเทวดาองค์ใดก็ไม่ปรากฏออกมา   

บางทีอาจจะเป็นพี่โม่งจากเกราะกายสิทธิ์ข้ามมิติไปแอบช่วย  หรือไม่ก็อาจจะเป็นนาคีผ่านไปเห็นเลยขอแจมก็ได้นะคะ     :-X