ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง ❉อิเหนา❉

ออฟไลน์ wii

• *
  • 33
  • 0
Re: เล่าเรื่อง ❉อิเหนา❉
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:06:48 PM »
 :) :)  :-* :-*  จบไวไวรออ่านอยู่   :icon_idea: :icon_idea: :icon_evil: :icon_cool:
:icon_exclaim:

:-[
เกิดวันที่ 4 พ.ย. 37 จร้า

ออฟไลน์ tunyada

• *
  • 56
  • 0
  • smile
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:05:56 PM »
มาเล่าต่อน่ะติดมากๆแล้ว :icon_exclaim:

ออฟไลน์ wii

• *
  • 33
  • 0
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:29:06 PM »
 ;D ;D   :icon_sad:ต่อเร็วสิพี่ :icon_redface: :icon_redface:

:icon_twisted: :icon_twisted:    ลุ้นคู่ พี่สังคามาระตาอยู่ แต่กุสุมาในเรื่องไม่เห็น  น่ารักเหมือนตัวละคร ผุ้หญิงคนอื่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

:icon_confused:
                                   O0 :icon_idea: :icon_exclaim: :icon_twisted:                                                       
                                                       :icon_confused:

ออฟไลน์ wii

• *
  • 33
  • 0
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:31:44 PM »
 ??? ??? ???  ต่อเหอะพี่ค่ะ
                      เอาให้จบเลย
                      ยาวๆๆๆๆๆเลยนะค่ะ   ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ wii

• *
  • 33
  • 0
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:36:08 PM »
มาเล่าต่อน่ะติดมากๆแล้ว :icon_exclaim:

ติดเหมือนกันเลยค่ะพี่

ออฟไลน์ wii

• *
  • 33
  • 0
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:55:46 PM »
To be continue

อิเหนา ตอนอวสาน

แถมๆ จินตะหรา สวยน่าสงสาร

ต่อเร็วววววววววววววววววว

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: เล่าเรื่อง ❉อิเหนา❉ ตอนอวสาน
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:15:37 PM »
ขอโทษนะคะ  ที่ทำให้ต้องรอกันนาน
กาฬรหัสย์ติดภารกิจมากมายหลายสิ่ง + ขี้เกียจด้วย   :icon_twisted:

มันตัดรึเปล่าไม่รู้อ่ะ  โผล่มาฉากนี้เลย
จินตะหรามาถึงกรุงดาหาแล้ว ระตูหมันหยาบอกให้เข้าไปไหว้ประไหมสุหรีดาหา จินตะหราคลานเข้าไป 2 ประไหมสุหรีกุเรปันและดาหามึนตึง จินตะหราขอกราบทูลอะไรหน่อย องค์ดาหาทรงอนุญาต

จินตะหรากราบทูลด้วยความเศร้า “เมื่อหม่อมฉันยังรุ่น หม่อมฉันไม่เคยที่จะคิดว่าตนเป็นคนผิด หม่อมฉันคิดอยู่ตลอดเวลาว่าเมื่อเจ้าพี่อิเหนาทรงพระเมตตาหม่อมฉัน และหม่อมฉันก็รักเจ้าพี่อิเหนา มันเป็นเรื่องระหว่างเราสองคน คนอื่นไม่เกี่ยว และเมื่อหม่อมฉันปลงใจยินดีด้วยเจ้าพี่อิเหนา...” ภาพความหลังเมื่อครั้งยังหวานชื่นหวนกลับมา “...หม่อมฉันก็คิดว่ามันเป็นเรื่องของตัวหม่อมฉันเอง ไม่เกี่ยวกับใคร แล้วก็ไม่ทำให้ใครต้องเดือดร้อน ตอนนั้น หม่อมฉันคิดถึงความสุขของตัวเอง ไม่เคยเลยซักนิดที่หม่อมฉันจะนึกถึงความรู้สึกของคนอื่น แต่พอถึงวันนี้ หม่อมฉันรู้สำนึกแล้วมังคะ ว่าสิ่งที่หม่อมฉันคิดว่าไม่ได้ทำให้ใครต้องเดือดร้อนนั้นมันไม่จริงเลยซักนิด” ดาหราวาตีฟังแล้วน้ำตาจะไหล

”เพราะการกระทำของตัวหม่อมฉันเป็นต้นเหตุของเรื่องวุ่นวายทั้งหมด แม้เมื่อหม่อมฉันต้องผ่านความทุกข์แสนสาหัส หม่อมฉันสำนึกได้แล้วมังคะว่าหม่อมฉันได้สร้างความทุกข์ให้กับพระบุตรีบุษบาอย่างหนัก” จินตะหราพูดไปร้องไห้ไป (แต่กาฬก็ยังรู้สึกว่าคนที่ผิดเยอะสุดคืออิเหนานั่นแหละ O0) ดาหราทนไม่ไหว ร้องตาม จินตะหราซบหน้าร้องไห้กับตักดาหราวาตี

**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: เล่าเรื่อง ❉อิเหนา❉ ตอนอวสาน
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:19:53 PM »
“ไม่ต้องพูดแล้วนะลูกนะ ไหนๆ เรื่องมันก็ผ่านไปแล้วจะไปฟื้นฝอยหาตะเข็บให้มันเจ็บปวดอีกทำไมกัน แล้วความทุกข์ที่มันอยู่ในใจที่เก็บๆ เอาไว้น่ะ เอามันทิ้งไปซะให้หมด อย่าเก็บไว้ให้มันบั่นทอนจิตใจลูกอีกเลยนะ เชื่อแม่เถอะ อย่าร้องไห้อีกเลยนะลูกนะ” จินตะหรายิ่งร้องไห้ด้วยความซาบซึ้งใจ นิหลาอระตาว่า “ปล่อยเถอะ อะไรที่มันอัดอั้นอยู่ในจิตใจจะได้ระบายออกมาให้หมด” จินตะหราหันมาทางนิหลาอระตา ”ป้าจะให้ร้องไห้ออกมา แต่ตั้งแต่พรุ่งนี้เป็นต้นไป อย่าให้ป้าเห็นน้ำตาอีก เข้าใจมั้ยลูก”

จินตะหรารับคำ ทุกคนต่างสุขเกษมเมื่อเข้าใจกันแล้ว จินตะหรากอดนิหลาอระตาอย่างไม่มีความสุข (แม่สามียอมรับแล้ว :o) กาฬว่าน่าจะมีฉากที่อิเหนาปรับความเข้าใจกับจินตะหราบ้างนะ น่าสงสารจินตะหราอ่ะ  หรือมีแต่อัดไม่ทันก็ไม่รู้

สังคามาระตาก็จะทูลอะไรบางอย่างกับบุษบา แต่ว่า...เท้าความไล่รายชื่อแต่ละคนๆ อ้อมทะเล ไม่เข้าเรื่องซะที ทุกคนก็หัวเราะฟัง อิเหนาว่า “พี่ว่าขืนพูดอ้อมไปอ้อมมาอย่างนี้นะ อีก 3 ปีก็ยังไม่รู้เรื่อง” สังคามาระตายิ้มเขินๆ “ก็...หม่อมฉันไม่รู้จะกราบทูลยังไงดีพระเจ้าค่ะ”

**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:25:06 PM »
วิยะดาเอาใจช่วย “พี่สังคามาระตาก็ทูลพระพี่นางไปตรงๆ เลยก็สิ้นเรื่อง”
”คือหม่อมฉัน...” ยังจะอายม้วนอยู่อีกจะจบเรื่องอยู่แล้ว วิยะดาทนไม่ไหว “จะทูลขอพี่กุสุมากับพระพี่นางน่ะมังคะ” สังคามาระตาพยักหน้าใหญ่ “ก็เท่านั้นแหละ พูดอ้อมไปอ้อมมาเป็นนานสองนาน...ว่าไงคะ ตกลงจะยกระเด่นกุสุมาให้กับสังคามาระตาได้รึเปล่า”
“ตัวน้องน่ะ ไม่ขัดข้องหรอกมังคะ แต่...แต่พี่กลัวว่าระตูล่าส่ำจะไม่พอใจ เพราะเมื่อแรกน่ะเค้ายกกุสุมาให้กับน้อง แล้วจู่ๆ น้องจะไปยกต่อให้คนอื่นมันก็กระไรอยู่นะมังคะ”

อิเหนาเกิดไอเดีย “พี่นึกออกล่ะ งั้นเราก็แต่งงานพร้อมกันทั้ง 3 คู่เลย” สังคามาระตายิ้มดีใจ อิเหนาหันไปถามความเห็นกับบุษบาว่าดีมั้ย บุษบาเลยขอให้เชิญระตูล่าส่ำมาร่วมงานด้วย

อิเหนาแหย่บุษบา “อืม ก็ได้นี่จะเป็นไรไป เดี๋ยวพี่แถมให้อีกคนก็ยังได้”
“ใครมังคะ”
“อ้าว ก็ไหนๆ เราจะเชิญระตูล่าส่ำมาแล้ว ก็เชิญจรกามาด้วยอีกคน งานจะได้ครึกครื้น” ไม่อายรึไง วีรกรรมที่ทำกับเค้าไว้น่ะ
บุษบาฟังแล้วหน้างอ

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:28:29 PM »
เดินหนีอิเหนา “ไม่ขำเลยนะมังคะ” อิเหนาเดินตามมาง้อ น้องๆ มองคู่พี่เค้าพ่อแง่แม่งอนกันอย่างขำๆ “โอ๋ อย่าโกรธไปเลยนะ พี่พูดเล่น” แล้วก็ง้อใหญ่ จนบุษบากลั้นขำไม่ไหว

แล้วก็ดีกันอย่างง่ายดาย กำลังหัวเราะมีความสุขกันอยู่ ตำมะหงงก็เข้ามาทูลให้รีบเสด็จไปเฝ้าทุกพระองค์

องค์ศรีปัตหราทั้งหลายตกลงกัน อยากจะจัดงานแต่งงานให้มันเรียบร้อยไปเลย “ไม่งั้นอาจจะมีใครถูกลักพาตัวไปอีกเหมือนลูกหม่อมฉันก็ได้นะ” อันนี้องค์ดาหาตั้งใจกระแนะแหน อิเหนาหน้าเจื่อนเลย ประไหมสุหรีนิหลาอระตาก็ไม่น้อยหน้า “ใช่ ดูอย่างวิยะดาลูกพี่สิ นอนป่วยอยู่แท้ๆ ยังถูกมือดีมาลักเอาตัวไปจนได้” คราวนี้สียะตราก็หน้าแหยไปเลย

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:31:33 PM »
วิยะดาค้อนให้ องค์กุเรปันต้องปราม “อย่าไปว่าลูกคนอื่นเค้าน่า ไอ้ลูกเราก็เบาซะเมื่อไหร่เล่า เอ้อ แต่แต่งๆ ไปก็ดีเหมือนกัน สุหรานากงก็เป็นหนุ่มใหญ่แล้วนี่ จะรออะไรอยู่ล่ะ” องค์สิงหัดส่าหรีถามโอรสว่าเอาไง สุหรานากงบอกแล้วแต่ทูลหม่อมพ่อ ให้องค์กุเรปันได้กัดลูกตัวเองอีก  “อืม เป็นยังไง ลูกที่ดีเค้าต้องเชื่อฟังพ่อแม่ เห็นมั้ย” อิเหนายิ้มรับ (จ้า ต่อไปนี้จะไม่ดื้อแล้วจ้า)

องค์กาหลังก็หันไปถามสะการะหนึ่งหรัดเอาไง นางก็บอกแล้วแต่ทูลกหม่อมพ่อเหมือนกัน เลยตกลงแต่งพร้อมกัน 3 คู่ไปเลย บุษบาเลยกราบทูล “ถ้าหม่อมฉันจะประทานขออนุญาตให้เป็น 4 คู่ ไม่ทราบเกล้าว่าจะทรงพระกรุณามั้ยมังคะ” ดาหราวาตีถามว่าคู่ไหนอีก

”สังคามาระตากับระเด่นกุสุมามังคะ” ทุกคนงงว่ากุสุมาไหน อิเหนาเลยแนะนำ “ระเด่นกุสุมาเป็นลูกสาวของระตูล่าส่ำ ระตูล่าส่ำพามาไว้กับน้องบุษบา ตั้งแต่ตอนที่น้องบุษบายังเป็นมิสารอุณากรรณน่ะพระเจ้าค่ะ” องค์กุเรปันถามว่าแล้วตอนนี้กุสุมาอยู่ที่ไหน ปรากฏว่าอยู่เมืองประมอตัน ถามกันไปกันมา

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:33:57 PM »
อิเหนาต้องขยายต่อ “คือ ระตูประมอตันรับระเด่นกุสุมาไว้เป็นลูกบุญธรรมน่ะพระเจ้าค่ะ” องค์ดาหาคิดว่าไหนๆ ก็จะไปรับกุสุมาแล้ว น่าจะให้ระตูประมอตันมาด้วยเพราะอย่างน้อยก็เคยเมตตาบุษบาเหมือนลูก คนอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา แต่องค์กุเรปันอยากให้ระตูล่าส่ำพ่อของกุสุมามาด้วย นิหลาอระตารีบค้าน “โอ๊ย อย่าดีกว่ามังคะ ถ้าเกิดไอ้บ้านั่นตามมาด้วย ยุ่งเลยนะมังคะ” ดาหราวาตียังไม่เก็ต “ไอ้บ้าไหนมังคะ...อ๋อ  ไอ้จรกา”

องค์กุเรปันว่ามาก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ แล้วหันไปแล้วไงกับอิเหนา อิเหนาเลยโยนให้ถามบุษบา “ดีสิมังคะ เป็นตุนาหงันกันมาตั้งนานแล้วจะได้แต่งกันซะเลย” เป็นไงล่ะ โดนย้อน

อิเหนารีบแจ้นไปกอดบุษบาทันที “ไม่ได้นะพระเจ้าค่ะ ไม่ได้” ทุกคนสนุกสนานกันใหญ่ องค์กาหลังเลยให้ม้าเร็วไปส่งข่าวทั้ง 2 ระตู อิเหนากับบุษบาก็ง้องแง้งกันน่ารัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 10:35:23 PM โดย กาฬรหัสย์ »

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:42:07 PM »
เมืองประมอตัน
กุสุมาอยู่ที่นี่ในฐานะพระธิดาบุญธรรม เข้าเฝ้าทูลหม่อมแม่คอยดูแลใกล้ชิด ทำซ่าโบะมาถวาย (ซ่าโบะคืออะไร กาฬรหัสย์ลืม) ระตูประมอตันก็เอ็นดูกุสุมา

ถามว่าไม่มีอะไรมาฝากพ่อเหรอ กุสุมาบอกกำลังทำผ้าโพกถวายให้ เป็นครอบครัวที่อบอุ่นมาก ระตูประมอตันถามว่าคิดถึงบ้านเมืองมั้ย กุสุมาฟังแล้วเศร้า

ระตูประมอตันจะให้ตำมะหงงพากลับไปเยี่ยมบ้านเมือง แต่ไปแล้วต้องกลับมาอยู่กับพ่อแม่ที่นี่นะ กุสุมาขอบคุณในพระกรุณา พอดีกับที่มีพระราชสาสน์จากกรุงกาหลังมาถึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 10:43:37 PM โดย กาฬรหัสย์ »

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:48:30 PM »
ทางฝ่ายมะเดหวีกับประไหมสุหรีดาหาก็กำลังกล่อมบุษบาเรื่องความปรองดองอยู่ “เชื่อแม่เถอะนะลูกนะ ถึงต่ำสูงก็เป็นพี่ศรีสะใภ้ เรามาทีหลังก็ต้องไหว้พี่เค้า นะลูกนะ” บุษบาเงียบไม่พูดอะไร เป็นวิยะดาที่เดือดร้อนแทน “แต่พระพี่นางเป็นคู่ตุนาหงันของเจ้าพี่นะมังคะ”
“เรื่องนั้นน่ะมันก็จริง แต่ก็อย่างที่รู้ๆ กันอยู่ว่าทางจินตะหราน่ะ เค้ามาก่อน” ดาหราวาตีพยายามเกลี้ยกล่อม “ถึงอย่างนั้นก็เถอะมังคะ ยังไงๆ หม่อมฉันก็ไม่ยอมให้พระพี่นางลดองค์ลงไปกราบไหว้หรอกนะมังคะ”

ประไหมสุหรีมะเดหวีได้แต่อ่อนใจ “ทูลหม่อมก็ทรงทราบนี่มังคะ เมื่อตอนที่พระพี่นางทรงศักดิ์เป็นอุณากรรณ เสด็จไปเมืองไหน ระตูเมืองนั้นก็ต้องออกากราบไหว้ แล้วตอนนี้ทรงศักดิ์เป็นถึงพระธิดาวงศ์อสัญแดหวานะมังคะ ยังไงหม่อมฉันก็ไม่ยอมหรอก ไปเถอะมังคะพระพี่นาง” แล้วก็ลากบุษบาออกมาเลย ให้พวกแม่ๆ ต้องวิ่งตาม

เดินออกมาเจอกับจินตะหราและสะการะวาตีมาหยารัศมีเข้าพอดี วิยะดาแสดงอาการมึนตึงไม่พอใจ แต่บุษบาดูสีหน้าไม่ออกเลย ประไหมสุหรีทักทายว่าไปไงมาไงถึงมาที่นี่ จินตะหราบอกจีบพลูมาถวาย

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:54:16 PM »
ประไหมสุหรีว่าไม่เห็นต้องลำบากเลย แต่ไหนๆ ก็มาแล้ว จะได้รู้จักกันไว้ นี่จะให้บุษบาไปหาอยู่พอดี จินตะหรามองบุษบา ลดความทิฐิลงไปหมด มะเดหวีบอก “บุษบา ไหว้พี่จินตะหราเค้าสิลูก” บุษบานั่งลงตรงหน้าจินตะหรา วิยะดาตามมาเกาะ ส่ายหน้าไม่อยากให้ไหว้

สองชายามองหน้ากัน ในที่สุดจินตะหราก็ยิ้มให้ก่อน แต่บุษบายังนิ่งเฉย

จนประไหมสุหรีเรียกเตือน ส่งสายตาเป็นเชิงบังคับมาให้ ต่างก็รอลุ้น ว่าบุษบาจะทำยังไง ทำใจอยู่พักนึงก็ค่อยยกมือขึ้นจะพนมไหว้ แต่แล้วจินตะหราก็ยื่นพานพลูมาให้เสียก่อน