ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง^0^สี่ยอดกุมาร

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
เล่าเรื่อง^0^สี่ยอดกุมาร
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 07:46:22 PM »

ติดตามชม สี่ยอดกุมารได้ที่บอยคลับ นะคะ

สี่ยอดกุมาร
<a href="http://www.youtube.com/v/FkwHzjrt45s&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/FkwHzjrt45s&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:05:07 PM โดย นานะจัง »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: เล่าเรื่อง^0^สี่ยอดกุมาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:02:07 PM »
เรื่องใหม่มาลงทันใจ

ขอให้ power DVD หายป่วยเร็วๆ นะคะ  :icon_sad:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:50:58 PM »
มาแล้ววววววววว

:icon_question:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:51:21 PM »
ลองแซมเปิ้นดูก่อน เพราะPowerDVD ของเรามันจะเจ๊งแล้ว จะเล่าได้แค่ไหนนะเนี่ยเหอะๆๆ ขอโทษที่ไปอย่างเต่านะคะ  :icon_mrgreen:

ณ กลางพณาเขตป่าใหญ่ มีกลุ่มทหารติดตามเสด็จไปกับบุรุษรูปงาม ทรงพระนาม องค์เหนือหัวจุลนีย์ พระองค์ทรงเสด็จประพาสป่าอย่าง
เช่นทุกครั้ง โดยทีทหารสนิทคอยติดตามด้วยความจงรักภักดี

ไม่ว่าพระองค์จะเสด็จไปทางไหน พสกนิกรต่างแสร้งซ้องยินดียามที่พระองค์เสด็จผ่าน เมื่อกลับมาถึงพระนคร หัวหมู่ดินดำและหัวหมู่ดินแดง
จึงไปนำของดีมาถวายได้กับพระองค์

หัวหมู่ดินดำและดินแดงไปนำนกมาถวามยองค์เหนือหัวจุลนีย์ ขอเดชะพระอาญาไม่พ้นเกล้านี่คือนางนกเขาพระเจ้าค่ะ อันนกเขาในป่าอาถรรพ์
ที่ข้าพุทธเจ้าจะนำพระองค์เสด็จประพาสนั้นเขาว่ากันว่ามีสำเนียงเป็นเลิศมากพระเจ้าค่ะ ข้าพุทธเจ้าจึงต้องนำนกต่อที่เสมอด้วยพญานกไปต่อ
พระเจ้าค่ะ หัวหมู่ดินแดงได้ทีจะรีบพูดแซม หัวหมู่ดินดำพญานกเขามีด้วยเหรอ ตั้งแต่ข้าได้ยินมาไม่เคยเห็นไม่เคยได้ยิน ขอประทานอภัยพระเจ้าค่ะ
หัวหมู่ดินแดงท่านน่ะเคยได้กินแต่แกงสับนก คนใจบาปหยาบช้าอย่างท่านจะเคยไยนอะไร ขอเดชะนกที่ขันต่อนกชนิดที่เลอเลิศได้ควรจะขัน อะหึ้ม
จู้ฮุกกรูๆๆๆๆ กุ๊กๆๆๆกรู พระเจ้าค่ะ หัวหมู่ดินแดงรีบกราบทูลบ้าง ขอเดชะตั้งแต่ข้าพุทธเจ้าเกิดมาไม่เคยได้ยินเสียงนกเขาขันเลยพระเจ้าค่ะ ที่ท่าน
หัวหมู่ดินแดงอย่าชักใบให้เรือเสียหน่อยเลยเรื่องต่อนกมันไม่มีใครชำนาญไปกว่าข้าหรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 08:52:48 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:46:59 PM »
เหนือหัวจุลนีย์จึงรับสั่งกับหัวหมู่ดินดำ ถ้าหากว่าเราเจอเสือลายพาดกรยาวสักแปดสอกขึ้นมาเจ้าจะใช้อะไรดักมันล่ะหัวหมู่ดินดำ
เมื่อหัวหมู่ดินยินดังนั้นถึงกับหน้าเปลี่ยนไป ในขณะเดียวกันท่านอำมาตย์ก็พาพรานมาเข้าเฝ้าเช่นกัน พระองค์จังหันไปถามอีกคน
แล้วเจ้าล่ะหัวหมู่ดินแดง ท่านอำมาตย์มากราบทูล ขอเดชะข้าพุทธเจ้าขออนุญาตินำพรานป่าชำนาญไพรมาเข้าเฝ้าพระเจ้าค่ะ อืม
ดีจริง นามของเจ้าล่ะ

ขอเดชะอาญามิพ้นเกล้าข้าพุทธเจ้าชื่อสันติพระเจ้าค่ะ พรานสันติเราได้ยินมาว่าเจ้าคนเดียวใช่มั๊ยที่สามารถเข้าป่าอาถรรพ์และกลับ
ออกมาได้อย่างปลอดภัย จริงหรือไม่? เป็นความจริงพระเจ้าค่ะ

ณ ท้องพระโรงทหารนางกำนัลและบุคคลสำคัญมากันพร้อมเพียง พระชนนีได้เสด็จมาด้วยพระองค์เอง เสด็จป้าเพคะเสด็จป้าต้องทรง
ห้ามเจ้าพี่นะเพคะในป่าอาถรรพ์นั้นมีอันตรายรอบด้านเจ้าพี่คงไม่กล้าขัดพระทัยเสด็จป้าหรอกเพคะ อัคนีหลานรักพี่เค้าไม่ใช่เด็กๆแล้ว
นะจ๊ะอะไรชั่วดีพี่เค้าย่อมตัดสินเองได้ ความจริงป้าก็เตือนเค้าไปแล้ว แต่ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ วิชิตชัยลองห้ามหลานดูบ้างสิ หม่อมฉันคิด
ว่าแผนการณ์ออกประพาสป่าคราวนี้จะต้องมีคนอยู่เบื้องหลังแน่ๆ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:19:48 PM »
และถ้าหากเรารู้ว่าเป็นใครล่ะก็เราจะลงโทษโดยไม่ไว้หน้าเลย อย่าให้รุนแรงถึงขนาดนั้นเลย ท่านอำมาตย์บัณฑูรย์ท่านคิดว่ายังไง
ผู้ยิ่งใหญ่แต่มิใช่วิสัยของกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่จะขาดกลัว แต่ถ้าหากองค์เหนือหัวจุลนีย์ทรงมีพระปรีชาสามารถเสด็จเข้าไปร้างอาถรรพ์
ที่ร่ำลือกันป่าอันไกลโพ้นได้ ข้าพุทธเจ้าคิดว่า กลับจะเป็นการเสริมเกียรติให้ขจรกระจายไปทั่วอาณาจักรน้อยใหญ่พุทธเจ้าค่ะ

อัคนีไม่พอใจท่านอำมาตย์อย่างมาก และถ้าเจ้าพี่มีอันตรายใครจะกล้ารับรองหรือว่าท่าน ท่านอำมาตย์บัณฑูรย์จึงกราบทูลไปว่า ข้าพุทธเจ้า
จะขอตามเสด็จและขอถวายหัวพระเจ้าข้า "สอพลอ" วิชิตชัยกล่าว ชีวิตเจ้านอกจากลูกเมียแล้วนึกหรือว่าจะมีความหมายพอที่จะทดแทนเหนือ
หัวจุลนีย์ได้ สำคัญตัวผิดไปแล้ว พระชนนีรีบห้ามปราม เรื่องนี้ยังไม่ถึงสิ้นสุดอย่าพึ่งขัดแย้งกันเลย

เรายังมีท่านราชครูเมธาอีกคนที่พอจะยับยั้งได้ ขอเดชะพระอาญาไม่พ้นเกล้าดาวโคจรดวงอาทิตย์เร่งรัดให้ลงต่ำ ร่อนเร่ด้วยสัตว์สองเท้า
ทั้งสตรี ความตายและก็ลาภ ท่านราชครูที่ท่านว่าสัตว์สองเท้ามีทั้งสตรีและก็ลาภหมายถึงอะไร อิสตรีหรือ ไม่เชิงพุทธเจ้าค่ะตั้งแต่ข้าพุทธเจ้าร่ำเรียน
วิชาโหราศาสตร์มาก็มีครั้งนี้แหละที่ดูอึมครึมไม่ชัดเจน มันทั้งเป็นไปได้และเป็นไปไม่ได้พระเจ้าค่ะ

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:36:08 PM »
อ๊ากกกกกเรื่องนี้ จำได้ว่าเคยดูแต่เวอร์เด็กซึ่งไม่กี่ตอน แล้วก็พอโตมาก็ไม่ได้ดูเลย ไม่รู้ว่ามีพี่บอยเล่นด้วยT^T

พี่โบว์เบนซ์กันย์สงสัยค่ะ!! ว่า เรื่องสี่ยอดกุมารนี่ ออกก่อนหรือหลังวงษ์สวรรค์คะ? แอบเห็นน้องสร้อยของพี่วงษ์ด้วยอ่า แล้วแถมเทพมณฑาก็มาเป็ฯตัวร้ายอีก เรื่องนี้ออกหลังเทพศิลป์ใช่มั้ยคะ?

อิอิ เป็นกำลังใจให้น๊า สู้ๆ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:49:24 PM »
ท่านหมื่นอดสงสัยไม่ได้จึงถามกับราชครู ไม่ใช่ท่านหมดปัญญารึท่านราชครู คิดไม่ออกก็กราบทูลไปตามตรงเถอะท่านเองก็แก่มากแล้วนี่
เออ...ท่านหมื่นเวคินไม่แก่มั่งก็ให้มันรู้ไป "ดินดำดินแดง" พุทธเจ้าข้า แน่ใจนะว่าบริเวณนี้ไม่มีใครอื่นอีก ขอเดชะวางใจได้เลยพระเจ้าค่ะ
จงฟังเรานะก่อนหน้านี้เราเคยฝัน เราฝันประหลาด

เหตุการณ์ในความฝันต่างๆก็ปรากฎขึ้นมาในมโนภาพทันที่ที่ทรงเล่าให้ข้าราชบริพารฟัง

เป็นเช่นนี้ทุกครั้งจนเราไม่คิดว่าจะเป็นความฝัน ขอเดชะคนเหล่านั้นยืนอยู่บนภูเขาใหญ่รูปหัวกระโหลกใช่มั๊ยพระเจ้าค่ะ เจ้ารู้ได้ยังไงเจ้าเคยเห็น
เหรอ องค์เหนือหัวจึงเสด็จไปที่ท้องพระโรงทันที อย่าไปเลยลูกจุลนีย์เสียงที่ลูกได้ยินอาจเป็นเสียงภูติผีปีศาจก็ได้ วิชิตชัยพูดเสริมว่าซึ่งติดตาม
เจ้าพรานสงปรกนี่มาก็ได้ คุณท้าวรีบทับถมต่อ พวกชักพาผีป่าเข้าเมือง ชักน้ำเข้าลึกชักศึกเข้าบ้านพรานเจ้าเล่ห์

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:53:31 PM »
อ๊ากกกกกเรื่องนี้ จำได้ว่าเคยดูแต่เวอร์เด็กซึ่งไม่กี่ตอน แล้วก็พอโตมาก็ไม่ได้ดูเลย ไม่รู้ว่ามีพี่บอยเล่นด้วยT^T

พี่โบว์เบนซ์กันย์สงสัยค่ะ!! ว่า เรื่องสี่ยอดกุมารนี่ ออกก่อนหรือหลังวงษ์สวรรค์คะ? แอบเห็นน้องสร้อยของพี่วงษ์ด้วยอ่า แล้วแถมเทพมณฑาก็มาเป็ฯตัวร้ายอีก เรื่องนี้ออกหลังเทพศิลป์ใช่มั้ยคะ?

อิอิ เป็นกำลังใจให้น๊า สู้ๆ

เรื่องสี่ยอดกุมารนี่ออกก่อนวงษ์สวรรค์ค่ะ เดียร์เป็นตัวร้ายเรื่องนี้เรื่องแรกหลังจากเป็นเทพมณฑาค่ะ ส่วนเทพศิลป์นี่ก่อนสี่กุมารตั้งหลายเรื่องจ้า
พี่ก็ลำดับเรื่องไม่ค่อยจะถูก รู้หลักๆตั้งแต่นางสิบสองลงมาจะรู้หมดว่าเรื่องไหนก่อนหลัง ก่อนหน้านั้นไม่ทราบอ่ะค่ะเพราะเป็นช่วงที่ไม่ได้ดูละคร
พื้นบ้านนานสุดๆอ่ะค่ะ  :-*

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:21:45 AM »
เจ้าพรานนี่ก็เหมือนผีปอยนั่นแหละเคะ ท่านอำมาตย์บัณฑูรย์นิ่งเงียบอยู่ทำไมช่วงทันทานลูกของเราหน่อยสิ วิชิตชัยรีบเสริมพระชนนี
กราบทูลไปสิว่าไม่สมควรจะเสด็จเข้าป่าในเวลานี้ ขอเดชะไม่สมควรพระเจ้าค่ะและท่านราชครูเมธาล่ะ เอ่อ...สำหรับข้าพุทธเจ้าตัวเลข
มันอึมครึมพระเจ้าค่ะขอตามเสด็จสักสองเพลาข้าพุทธเจ้าถึงจะตอบได้พุทธเจ้าค่ะ

นี่ท่านพูดออกมาได้ยังไงว่าอึมครึมระวังตัวให้ดีเหอะ ราชครู!! หลานอัคนีหลานพูดกับท่านราชครูแบบนั้นได้ยังไง ท่านเป็นผู้ใหญ่และรับ
ใช้พระเดชพระคุณตั้งแต่สมัยเสด็จลุงของหลานไม่ควรจะเกินเลยท่าน ยังไงหลานก็ไม่ยอมให้เจ้าพี่เสด็จไปไหนเด็ดขาด เจ้าพี่เพคะ ถ้า
ทุกคนเห็นสมควรไม่ควรไปก็ไม่ต้องไปเราจะไปคนเดียวทูลลาพระเจ้าค่ะเสด็จแม่

เดี่ยวลูกถ้าลูกจะไปจริงๆป่ารอบๆเมืองของเราก็มีสิงสาราสัตว์ออกถมเถไป เอาเป็นว่าแม่อนุญาติแต่แม่ขอห้ามเด็ดขาดไม่ให้ลูกไปป่าอาถรรพ์
นั่น วิชิตชัยกราบทูล หม่อมฉันขอถวายอารักษ์ขาโดยไม่ให้คลาดสายตาเลยพระเจ้าค่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:57:43 AM »
ปราสาทแก้วแวววามงามระยับ                        ปานประดับเพชรพลอยร้อยเรียงแสง
งามตระหงาดรัศมีมณีแดง                            พุ่งเรืองแรงอิสตรีที่หมายปอง
แม้นหญิงใดองค์ท้าวเจ้าชีวิต                          หมายแนบชิดอภิรมย์ประสมสอง
จึงจะเข้าอาศัยได้ครอบครอง                          ดุจเช่นน้องครององค์พระทรงชัย

อัคนีเมื่อคิดดังนั้นจะรีบไปปรึกษากับพ่อของตน ใจเย็นๆสิลูกเพราะว่ายังไงอัคนีก็จะได้เข้าไปอยู่ในปราสาทแก้วกับองค์เหนือหัว
จุลนีย์แน่นอน แต่ตราบใดที่ลูกยังไม่ได้เข้าไปอยู่ลูกก็ยังไม่มั่นใจหรอกเพคะ คุณท้าวพูดเสริมพระธิดา โดยเฉพาะองค์เหนือหัวต้อง
เสด็จประพาสป่าอย่างเนี้ยทรงพบหญิงสาวชาวบ้านป่าเข้า โอ๊ยพรหมลิขิตอาจหักเหก็ได้นะเพคะ คุณท้าวส้มลิ้ม เพคะ นี่คุณท้าวเอา
ลูกอัคนีของเราเนี่ยนะเอาไปเปรียบเทียบเปรียบเปรยกับหญิงไร้สกุลรุนชาติอย่างนั้นเลยเหรอฮะ

ท่านพ่อเพคะที่คุณท้าวพูดมันก็มีเหตุผลนะเคะผู้หญิงบ้านป่าไร้สกุลรุนชาติแต่ก็อาจทำคุนไสยใส่เสด็จพี่ก็ได้นะเพคะ เป็นไปไม่ได้หรอกลูก
ยิ่งถ้าพ่อไปด้วยอย่างนี้เนี่ยนะ พ่อจะไม่ยอมให้ผู้หญิงคนใดเข้าใกล้เหนือหัวจุลนีย์เด็ดขาดเลย แล้วเรื่องที่ลูกจะเข้าไปอยู่ในปราสาทแก้วเนี่ยนะ
รอให้กลับจากประพาสป่าเสียก่อนแล้วพ่อจะเข้าไปกราบทูลเสด็จป้า เรื่องหมั้นของลูกกับเหนือหัวจุลนีย์ให้โดยเร็วที่สุดเลยทีนี้ลูกจะได้เข้าไปอยู่
อย่างสมใจเลยนะ ขอบพระทัยเพคะท่านพ่อลูกรู้ว่าท่านพ่อทำให้ลูกได้ทุกอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 09:44:52 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:14:20 AM »
เมื่อถึงยามวิกาลองค์เหนือหัวทรงทอดพระเนตรดวงจันทร์ พรุ่งนี้แล้วสินะ เมื่อถึงวันใหม่เหล่าข้าราชบริพาลน้อยใหญ่พากันมาส่งเสด็จ
องค์เหนือหัวอย่างพร้อมเพรียงกัน เมื่อทุกคนพร้อมทั้งหมดจึงเดินทางเข้าไปในป่าตามที่ตกลงกันไว้ ทั้งหมดประพาสป่าเพื่อล่าสัตว์เฉก
เช่นกษัตริย์ทรงกระทำ

เมื่อจุลนีย์เสด็จมาถึงบริเวณริมน้ำก็ทรงทอดพระเนตรเห็นกวางที่กำลังหลับอยู่ ในขณะนั้นวิชิตชัยจึงรีบคว้าธนูขึ้นมาและสังหารมันในที่สุด
จุลนีย์ไม่ทรงทอดพระเนตรทรงหลับตาเพื่อไม่มองสิ่งที่เกิดขึ้นตรงหน้า ท่านอำมาตย์จึงอุทานออกมา จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด ไม่อยากเห็น
การฆ่าสัตว์ตัดชีวิตเลย นี่ถ้าเจ้าไม่อยากเห็นก็หลับตาเสีย และก็ถอดเครื่องแบบซะแล้วก็ไปบวชจะได้ไม่เปลืองเงินหลวงไงวิชิตชัยแนะนำ
และทูลเชิญองค์เหนือหัว จะเสด็จไปดูความแม่นยำของอามั๊ยล่ะ เชิญท่านอาเถอะเราจะไปพลับพลาก่อน จากนั้น 2 ขบวนก็แยกทางกัน

พรานสันติสะกดรอยตามองค์เหนือหัวมาตลอดทางโดยอาศัยการแกะรอย ต้องเสด็จมาทางนี้แน่ๆ 555+ เออแน่ๆ โคนเดียวก็ได้วะถ้าเรื่อง
แกะรอยไม่มีใครเกินพรานสันติ สักครู่พรานก็ได้ยินเสียงสัตว์สี่เท้าจึงตั้งใจฟังอย่างจดจ่อ เอทำไมคลำไปคลำมาขบวนเสด็จตามหลังเรามา
เมื่อคิดดังนั้นจึงหันไปมอง ก็ปรากฎเป็นโขลงช้างกลุ่มใหญ่ ว๊ายยย พรานสันติจึงวิ่งหนีไม่คิดชีวิต

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:02:15 AM »
องค์เหนือหัวเสด็จกลับมาถึงพลับพลาจึงกล่าวชมหัวหมู่ดินดำดินแดง ท่านอำมาตย์ท่านหม์นรวมทั้งท่านราชครู ต่างก็เชิญให้พระองค์เสด็จไป
พักผ่อนที่พลับพลาก่อน พระองค์จึงรีบเสด็จไปตามคำเชิญเหล่าเสนาอำมาตย์ ดินดำจึงแอบนินทากับดินแดง ข้าว่าดินแดงปากพร่อยแล้วนะเจอ
หมื่นเวคินพร่อยยิ่งกว่า ดินแดงจึงเตือนระวังเหอะไปว่าผู้ใหญ่อย่างเนี๊ยะ จะอยู่เป็นหัวหมู่จนแก่

ทางด้านวิชิตชัยก็สนุกอยู่กับการล่าสัตว์ ทั้งฆ่าทั้งล่าด้วยความสะใจ ไม่ว่าจะเจอสัตว์อะไรใหญ่น้อยล้วนถูกสังหารด้วยกันทั้งสิ้น โดยไม่มีทีท่าว่า
วิชิตชัยจะหยุดง่ายๆ

ส่วนพรานสันติที่วิ่งหนีโขลงช้างจนป่าลาบ ก็วิ่งเข้ามาในเขตทหารทันทีจึงได้พบกับดินดำและดินแดง ทั้งคู่ทักทายกั้นครู่ใหญ่จนองค์เหนือหัวเสด็จ
ออกมา อ้าวมาถึงล้วเหรอท่านพราน พระเจ้าค่ะ ข้าพุทธเจ้ากราบทูลแล้วไง ว่าการแกะรอยไม่มีใครเกิน ดินดำสงสัยนี่ท่านแกะรอยม้าเนี่ยเหรอ ก็เออ
น่ะสิจะรอยอะไรอีกเล่า ข้าว่ารอยโม๊ซะมากกว่ามั๊งดินแดงก็เห็นด้วยกับดินดำ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:22:42 AM »
นี่เจ้า 2 คนไม่รู้จักการะเทสะไม่รู้จักผู้ใหญ่ไม่รู้จักเด็ก ขอเดชะพระอาญาไม่พ้นเกล้าอันพันธ์ไม้ที่โตในป่าเนี่ยวิสัยของพรานย่อมจะมีความ
สามารถหาเส้นทางลัดไปดักได้สารทิศพระเจ้าค่ะ พระองค์มีพระราชประสงค์สิ่งใดข้าพุทธเจ้าจะเสาะแสวงหามาให้ ไม่ว่าหน้าผากเสือ ดีหมี
หรือเขากวางอ่อนพระเจ้าค่ะ

เราต้องการไปป่าอาถรรพ์ ฮะๆๆๆๆ ทุกคนตกตะลึงไม่คิดว่าองค์เหนือหัวจุลนีย์จะทรงดำรัสเช่นนี้ออกมา พระอง๕ทรงตั้งพระทัยแน่วแน่แล้วว่า
จะเสด็จไปให้จงได้

ณ ตำหนักในอัคนีได้นำส้มรอยแก้วมาถวายแก่พระชนนี เสด็จป้าเพคะหลานทำเองเสด็จป้าลองเสวยดูสิเพคะว่าอร่อยรึเปล่า น่ากินจริงๆด้วย
นางกำนังที่ตามเสด็จพระธิดาก็รีบพูดเสริมบารมี องค์หญิงอัคนีทรงตั้งใจทำเต็มที่เพื่อเอาพระทัยพระชนนีเพคะ ขอบใจมากนะจ๊ะป้าไม่มีลูก
สาวแต่ก็โชคดีที่ป้ามีหลานสาวท่าน่ารักและคอยเอาใจใส่ป้าอย่างอัคนี

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:49:03 AM »
คุณท้าวสมลิ้มได้โอกาสจึงรีบเสริมเข้ามา อีกหน่อยก็จะเปลี่ยนจากพระนัดดาเป็นพระสุนิสานั่นแหละเพคะ คุณท้าวเนี่ยยังไม่เป็นจริงสักหน่อย
เดี๋ยวเสด็จป้าก็กริ้วหรอก ป้าจะกริ้วหลานไปทำไมล่ะจ๊ะป้าคิดอยู่นะว่ารอให้จุลนีย์เสด็จกลับมาจากประพาสป่าเสียก่อนป้าจะจัดงานหมั้นให้กับ
หลานซะเลย จุลนีย์จะได้ไม่ไปเที่ยวที่ไหนอีก เสด็จป้าก็ อัคคีดีใจจนเก็บอาการไม่อยู่

ท่านอำมาตย์และทุกคนต่างไม่สบายใจที่องค์เหนือหัวจะเสด็จไปป่าอาถรรพ์ หมื่นเวคินออกความเห็นว่านี่ก็เป็นเพราะเจ้าพรานป่าคนเดียวที่พูด
ชักนำให้องค์เหนือหัวเสด็จไปป่าอาถรรพ์ จริงเหมือนท่านหมื่นพเวคินพูดขอรับ หัวหมู่ดินแดงกล่าว นี่ถ้ากลับเข้าวังไปเมื่อไหร่จะกราบทูลให้พระชนนี
ประหาร 7 ชั่วโคตรเสียเลย ท่านอำมาตาย์ได้ยินหัวหมู่กล่าวจึงเบรกเอาไว้ อนิจังอนิจา การเบียดเบียนกันมันเป็นบาป วิชิตชัยเห็นจุลนีย์ยืนอยู่นอก
พลับพลาจึงถือโอกาสมาชวยสนทนา

องค์เหนือหัวทรงสำราญดีมั๊ยพระเจ้าค่ะ เราสำราญดีและท่านอาล่ะ ป่าไม้เขียวฉอุ่มสัตว์ก็มีให้ล่ามากมายเว้นเสียแต่ว่าพระองค์จะทรงโปรดไปป่าอาถรรพ์
นี่ท่านอาคิดหรือว่าเราเป็นเชลยของท่านหามิได้พระเจ้าค่ะเพียงแต่หม่อมฉันต้องการให้พระองค์ทรงมองเห็นความดีของอัคนีบ้างก็เท่านั้นแหละ จุลนีย์จึง
เปลี่ยนเรื่องพูดทันที พรานไพรไหนเจ้าบอกว่าสามารถเป่าเรียกกวางเรียกเก้งได้ ใช่พระเจ้าค่ะข้าพุทธเจ้ามีความสามารถที่จะเป่าใบไม้ให้คนหรือว่าสิงสา
ราสัตว์ในป่าเนี่ยเมื่อได้ยินแล้วจะเคลิ้มฝัน ยกเว้นแตมนุษย์บางคนใจบาปหยาบช้าเท่านั้นแหละพระเจ้าค่ะ